Khi nào Chỉ thị hết hiệu lực?

Chủ đề   RSS   
  • #543689 16/04/2020

    TuyenBig
    Top 75
    Female
    Trung cấp

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (726)
    Số điểm: 26655
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 867 lần


    Khi nào Chỉ thị hết hiệu lực?

    Đây là câu hỏi mà những ngày vừa qua nhiều bạn thắc mắc, các bạn có thể tham khảo câu trả lời dưới đây:

    Theo quy định tại Điều 4 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật năm 2015 thì Chỉ thị của Thủ tướng Chính phủ không phải là văn bản quy phạm pháp luật. Hiệu lực của Chỉ thị, văn bản phụ thuộc vào từng nội dung mà nó thể hiện.

    Về nguyên tắc:

    - Nếu nội dung Chỉ thị, văn bản để chỉ đạo thực hiện một nội dung cụ thể của pháp luật cụ thể mà văn bản pháp luật đó đã hết hiệu lực thì nội dung của Chỉ thị, văn bản đó sẽ hết giá trị thực hiện.

    - Nếu nội dung Chỉ thị, văn bản chỉ đạo, hướng dẫn thực hiện nhiệm vụ trong thời gian nhất định thì nội dung đó sẽ hết giá trị khi đã thực hiện xong nhiệm vụ theo yêu cầu của Chỉ thị, văn bản.

    - Nếu nội dung Chỉ thị, văn bản chỉ đạo, hướng dẫn thực hiện nhiệm vụ có tính thường xuyên không ấn định thời gian kết thúc thì nội dung đó của Chỉ thị, văn bản vẫn còn hiệu lực.

    Đối với chỉ thị 16/CT-TTg, theo quan điểm của cá nhân mình thì đây là hướng dẫn nhiệm vụ trong thời gian nhất định, tuy nhiên thời điểm nhất định trong chỉ thị là một trong những nhiệm vụ cấp bách, nên mặc dù đã hết thời hạn cách ly xã hội nhưng chỉ thị vẫn còn có hiệu lực.

    Ý kiến của các bạn thì sao?

    Cập nhật bởi TuyenBig ngày 16/04/2020 09:16:02 SA
     
    1682 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    ntdieu (16/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #543719   16/04/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14569)
    Số điểm: 100905
    Cảm ơn: 3328
    Được cảm ơn 5158 lần
    SMod

    Chỉ thị 16 chắc chắn đã hết hiệu lực về khoản "Thực hiện cách ly toàn xã hội trong vòng 15 ngày kể từ 0 giờ ngày 01 tháng 4 năm 2020 trên phạm vi toàn quốc.... ". Chuyện tiếp tục cách ly ngày hôm nay (16/04) là do thực hiện theo lệnh miệng của Thủ tướng ngày hôm qua, và được cụ thể hóa trong thông báo 158/TB-VPCP ngày hôm nay.

    Những nội dung khác không thấy chỗ nào nói rõ về thời gian hiệu lực, cho nên về cơ bản nó vẫn có hiệu lực, trừ khi Thủ tướng giao nhiệm vụ khác cho các cơ quan để thực hiện.

     

     
    Báo quản trị |