Khi nào bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #538810 14/02/2020

    phanthimai1991

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Khi nào bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn?

    Xin chào các Luật sư, mình xin hỏi về trường hợp em trai mình có lấy vợ năm 2017 đến ngày 24/1/2018 thì sinh con. Gia đình bình thường nhưng 2 vk ck nó trẻ con còn ít tuổi ck sinh năm 1998 vk 1999, đến khi con được 16 tháng thì 2 vk ck em mình cãi nhau có xảy ra cãi vã, vk em trai mình bảo để chở em lên nhà bà ngoại ( từ nhỏ em ấy sống cùng bà ngoại, mẹ đi làm trong nam bố mẹ đã li dị). Lên bà ngoại để chăm bà ngoại ốm tiện thể cai sữa cho con. Thì em trai mình chở em ý lên nhà ngoại, sau đó lâu khoảng 2 tuần gia đình mình không thấy em ý về nhà hay gọi điện hỏi thăm thì mẹ mình có gọi điện hỏi không nhớ con ( con của em ấy) à con. Thì em ấy bảo con không về nữa đâu mẹ ạ, con để con đấy cho anh (Ck) và bố mẹ chăm sóc. Sau 1 thời gian em ấy nt cho em trai mình bảo đem con lên chơi tiện thể chở em ấy về, lúc đấy mẹ mình bảo để mẹ lên cùng con người lớn nói chuyện với nhau cho dễ nhưng cuối cùng em ấy cũng kg chịu về. Và từ lúc đi tới giờ em ấy không gọi điện hỏi thăm con hay chu cấp bất kỳ cái gì. Chỉ nt cho em trai mình dk khoảng 2 tin nhắn gì đấy thôi. giờ mình hỏi con đang còn nhỏ mới được 25 tháng em trai mình mà muốn li hôn thì có dành quyền nuôi con được không ạ, Cảm ơn Luật sư.

     
    325 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthimai1991 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550156   28/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

    “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

    Nên người bố vẫn có thể dành được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi nếu người mẹ không đủ điều kiện để nuôi con.

     
    Báo quản trị |