Khi nào bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi?

Chủ đề   RSS   
  • #531557 28/10/2019

    Ktkh0hoai

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Khi nào bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi?

    Kinh chào luật sư Tôi năm nay 31t đã có con đc 2t con 2 đứa con riêng của vợ tôi thì đã lớn đứa 10 đứa 14t trong trường hợp này thì thị có quyền đc nuôi con của tôi ko Xin cảm ơn luật sư

     
    1014 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ktkh0hoai vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531708   29/10/2019

    Limma
    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 138 lần


    Chào bạn,

    Theo mình hiểu nội dung câu hỏi của bạn như sau "Bạn năm nay 31 tuổi, có một người con 2 tháng và vợ bạn có hai đứa con riêng ( 1 đứa 10 tuổi và 1 đứa 14 tuổi). Nay Bạn và vợ bạn ly hôn thì bạn có quyền nuôi con mình là đứa 2 tháng tuổi hay không?". Nếu mình hiểu sai bạn có thể bổ sung để mình tư vấn nhé.

    Tư vấn trong trường hợp này như sau:

    Căn cứ khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhận gia đình 2014 quy định:

    " Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.” 

    Theo quy định trên, về nguyên tắc, con dưới 36 tháng tuổi được giao cho người mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp:

    - Người mẹ đồng ý cho bạn nuôi con.

    - Người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

    Như vậy, để được nuôi con dưới 36 tháng tuổi trong trường hợp này, bạn phải thoả thuận và được sự đồng ý của người mẹ. Hoặc đưa ra các chứng cứ chứng minh mẹ không đủ điều kiện cũng phải chứng minh mình có đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, giáo dục con:

    +) Điều kiện về vật chất: Thu nhập, tài sản, chỗ ở của mẹ không đáp ứng được nhu cầu tối thiểu về ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… của con.

    +) Điều kiện về tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước tới nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn…của mẹ.

    Với những thông tin bạn cung cấp, mình không biết thông tin về vợ bạn hay của bạn để tư vấn cụ thể, bạn có thể cung cấp thêm (nếu được). 

    Nếu vợ bạn có công việc ổn định và có đủ tư cách nuôi con thì khả năng lớn là Toà án sẽ giao con dưới 36 tháng tuổi cho vợ bạn chăm sóc, nuôi dưỡng và bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng một khoản tiền hợp lý để hỗ trợ vợ nuôi con nhỏ.

    Trên đây là nội dung tư vấn của mình, bạn tham khảo nhé!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #531718   29/10/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1117)
    Số điểm: 10158
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 246 lần


    Căn cứ Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:
     
    - Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con .
     
    Theo quy định trên, về nguyên tắc, con dưới 36 tháng tuổi được giao cho người mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp:
     
    – Người mẹ đồng ý cho bạn nuôi con.
     
    – Người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
     
    Như vậy, để được nuôi con dưới 36 tháng tuổi trong trường hợp này, bạn phải thoả thuận và được sự đồng ý của người mẹ, hoặc đưa ra các chứng cứ chứng minh người mẹ không đủ điều kiện về vật chất, tinh thần để trực tiếp trông nom, chăm sóc, giáo dục con.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #534185   30/11/2019

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, con dưới 36 tháng tuổi phải được mẹ chăm  sóc. Tuy nhiên, nếu anh chứng minh được người mẹ thuộc trường hợp không đủ điều kiện để “trực tiếp” trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng con,…và được người mẹ đồng ý thì có thể Tòa án sẽ quyết định anh là người trực tiếp chăm sóc.

     
    Báo quản trị |  
  • #552863   26/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo như câu hỏi của bạn thì chỉ muốn hỏi về việc dành quyền nuôi con đối với đứa con 2 tuổi, nên mình sẽ trả lời về theo hướng này:

    Theo quy định tại điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về việc việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn, đối với trường hợp “con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con

    Trong trường hợp của bạn vì con bạn chỉ mới 2 tuổi nên việc chăm non con sẽ được giao cho người mẹ. Tuy nhiên quy định này không có nghĩa là người mẹ sẽ chắc chắn dành được quyền nuôi con vì nếu vợ bạn không đủ điều kiện (về khả năng, về kinh tế,…) để nuôi dưỡng đứa nhỏ thì tòa sẽ không giao con cho mẹ nuôi dưỡng nên bạn có thể xem xét đến khả năng của vợ bạn có đủ để nuôi dưỡng cả ba đứa trẻ hay không và bạn có thể xem đây như là một cách để dành lại quyền nuôi con của mình.

     
    Báo quản trị |