KHI NÀO BẠN LÀ CHỦ SỞ HỮU XE Ô TÔ

Chủ đề   RSS   
  • #344974 17/09/2014

    phambang2512

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    KHI NÀO BẠN LÀ CHỦ SỞ HỮU XE Ô TÔ

    Bạn mua chiếc ô tô mới từ showroom mang về để ở sân hay bạn mua lại chiếc ô tô của ai đó đang đi mà bạn đã nhận xe và toàn bộ giấy tờ từ họ. Câu hỏi đặt ra là khi đó bạn đã là chủ sở hữu của chiếc xe đó chưa?

    Xin ý kiến các chuyên gia luật.

    Trân trọng!

     
    15876 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344993   17/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề bạn hỏi cũng có thể có quan điểm khác nhau khi nhận định, theo tôi thì luật dân sự quy định:

    Điều 168. Thời điểm chuyển quyền sở hữu đối với tài sản

    2. Việc chuyển quyền sở hữu đối với động sản có hiệu lực kể từ thời điểm động sản được chuyển giao, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Do đó, thời điểm chuyễn giao là thời điểm nhận xe vì tôi chưa biết "trường hợp pháp luật có quy định khác." nào.

     
    Báo quản trị |  
  • #345038   18/09/2014

    phambang2512
    phambang2512

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định tại khoản 2, Điều 439 của BLDS 2005 quy định về thời điểm chuyển quyền sở hữu quy định:

    "2. Đối với TS mua bán mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì quyền sở hữu được chuyển giao cho bên mua kể từ thời điểm hoàn thành việc đăng ký quyền sở hữu đối với tài sản đó".

    Theo quy định tại Điều 54 Luật giao thông đường bộ và hướng dẫn tại Thông tư 35/2010/TT-BCA hướng dẫn thủ tục đăng ký xe (Điều 6) thì xe cơ giới (trong đó có ô tô) phải đăng ký. 

    Vậy đây là trường hợp pháp luật quy định khác được dự liệu trong khoản 2 Điều 168 BLDS và quyền sở hữu xe ô tô chỉ được chuyển giao khi hoàn thành việc đăng ký tại Phòng cảnh sát giao thông.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phambang2512 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (18/09/2014)
  • #345114   18/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn.

    Cám ơn ý kiến chính xác của bạn.

    Bạn có thể cho biết bạn định áp dụng để giải quyết vấn đề gì không? Vì thực tiễn vẫn có trường hợp người dân làm không đúng, nhưng có hướng dẫn công nhận là đã chuyễn nhượng.

    Ví dụ: mua bán qua nhiêu đời chủ mà không đăng ký, người bán  vẫn được công nhận  lại là chủ sở hữu xe dù họ chưa đăng ký (không băt buộc phải đăng ký lại từ đầu).

     
    Báo quản trị |  
  • #345134   18/09/2014

    phambang2512
    phambang2512

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn,

    Vấn đề chúng ta trao đổi trên đây để dẫn đến quy định về thời điểm chịu rủi ro theo quy định tại Điều 440 BLDS và liên quan đến nghĩa vụ thi hành án.

    VD: Hai bên mua bán đã làm hợp đồng công chứng hợp pháp. Bên bán đã nhận đủ tiên, bên mua nhận xe ô tô và toàn bộ giấy tờ. Tuy nhiên, bên mua chưa đi hoặc không đi đăng ký theo quy định của Luật giao thông (như đã dẫn chiếu ở trên), có hai tình huống xẩy ra:

    - Nếu xe bị rủi ro cháy, mất trộm thì ai phải chịu. Rõ ràng theo quy định tại điều 440 BLDS thì bên bán vẫn phải chịu rủi ro. Bên mua có thể kiện đòi bên bán trả lại tiền.

    - Nếu bên mua có nghĩa vụ phải thi hành án thì cơ quan thi hành án có quyền kê biên chiếc xe ô tô không?

     
    Báo quản trị |  
  • #345155   18/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn phambang2512.

    Chào bạn,

    Vấn đề chúng ta trao đổi trên đây để dẫn đến quy định về thời điểm chịu rủi ro theo quy định tại Điều 440 BLDS và liên quan đến nghĩa vụ thi hành án.

    VD: Hai bên mua bán đã làm hợp đồng công chứng hợp pháp. Bên bán đã nhận đủ tiên, bên mua nhận xe ô tô và toàn bộ giấy tờ. Tuy nhiên, bên mua chưa đi hoặc không đi đăng ký theo quy định của Luật giao thông (như đã dẫn chiếu ở trên), có hai tình huống xẩy ra:

     

    - Nếu xe bị rủi ro cháy, mất trộm thì ai phải chịu. Rõ ràng theo quy định tại điều 440 BLDS thì bên bán vẫn phải chịu rủi ro. Bên mua có thể kiện đòi bên bán trả lại tiền.

    Trường hợp bạn nêu thì chiếc xe ô tô vẫn thuộc sở hữu của bên bán. Dù bên mua đã trả tiền hết và nhận xe.

    Để bên mua được nhận lại tiền thì là chuyện khác. Bên mua đã được giao xe nên là người quản lý chiếc xe (được sử dụng và chịu trách nhiệm quản lý) và có lỗi do để bị cháy, mất trộm nên phải bồi thường cho bên bán. Suy ra: người mua cuối cùng phải chịu.

    - Nếu bên mua có nghĩa vụ phải thi hành án thì cơ quan thi hành án có quyền kê biên chiếc xe ô tô không?

    Nếu chứng minh được đó là xe do bên phải thi hành án mua thì đó là tài sản của người đó dù chưa làm thủ tục  (là chiếc xe hoặc là số tiền của người mua đã trả).

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 18/09/2014 12:49:02 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    phambang2512 (18/09/2014)
  • #345169   18/09/2014

    phambang2512
    phambang2512

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Trường hợp để xẩy mà bên bán có lỗi thì bạn nói đến phải bồi thường cho bên mua còn có lý. Nếu là trường hợp bất khả kháng (thiên tai, hỏa hoạn) thì bên mua làm gì có lỗi,  nói gì đến bồi thường. Như vậy cũng phù hợp với quy định tại khoản 2, Điều 440 BLDS:

    "Bên bán chịu rủi ro cho đến khi hoàn thành thủ tục đăng ký, bên mua chịu rủi ro từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký, kê cả bên mua chưa nhận tài sản".

    Về trường hợp bên mua là bên có nghĩa vụ phải thi hành án, bạn nói "nếu chứng minh được bên phải thi hành án mua thì đó là tài sản của người đó" là mẫu thuẫn. Bởi thời điểm đó đã chuyển quyền sở hữu  đâu mà nói đó là tài sản của người đó. 

     
    Báo quản trị |  
  • #421029   08/04/2016

    theluanptl
    theluanptl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khu đăng ký, hoàn thành thủ tục, đăng ký xong là Ok ngay mà.

     
    Báo quản trị |