DanLuat 2015

Khi nào bác sĩ bị thu hồi chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh?

Chủ đề   RSS   
  • #497939 27/07/2018

    Kimhuyentr
    Top 500
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2015
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 5702
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 78 lần


    Khi nào bác sĩ bị thu hồi chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh?

    Căn cứ Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009, Chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh là văn bản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho người có đủ điều kiện hành nghề theo quy định của Luật này (sau đây gọi chung là chứng chỉ hành nghề).

    Tuy nhiên trong quá trình hành nghề khám chữa bệnh, bác sĩ có thể bị thu hồi chứng chỉ hành nghề trong những trường hợp sau:

    - Chứng chỉ hành nghề được cấp không đúng thẩm quyền;

    - Chứng chỉ hành nghề có nội dung trái pháp luật;

    - Người hành nghề không hành nghề trong thời hạn 02 năm liên tục;

    - Người hành nghề được xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe, tính mạng người bệnh;

    Trong trường hợp này thì tùy theo tính chất, mức độ sai sót, Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc Bộ trưởng Bộ Quốc phòng hoặc Giám đốc Sở Y tế đình chỉ một phần hoặc toàn bộ hoạt động chuyên môn của người hành nghề theo quy định của pháp luật.

    + Người hành nghề vi phạm một trong các quy định tại Khoản 1 Điều 73 Luật khám bệnh, chữa bệnh nhưng chưa gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe, tính mạng người bệnh đến mức phải bị thu hồi chứng chỉ hành nghề theo quy định tại thì bị đình chỉ một phần hoặc toàn bộ hoạt động chuyên môn. 

    + Mức độ sai sót chuyên môn kỹ thuật của người hành nghề do Hội đồng chuyên môn quy định tại Điều 74, Điều 75 Luật khám bệnh, chữa bệnh xác định và là căn cứ để cơ quan có thẩm quyền quyết định đình chỉ một phần hoặc toàn bộ hoạt động chuyên môn của người hành nghề.

    - Người hành nghề không cập nhật kiến thức y khoa liên tục trong thời gian 02 năm liên tiếp;

    - Người hành nghề không đủ sức khỏe để hành nghề;

    - Người hành nghề thuộc một trong các đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 18 của Luật này.

    Khoản 4 điều 18 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định về các trường hợp không đủ điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh như sau :

    + Đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án;

    + Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

    + Đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    + Đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    Các cơ quan có thẩm quyền ra quyết định thu hồi chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh:

    Bộ trưởng Bộ Y tế cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với các trường hợp sau:

    + Người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc Bộ Y tế;

    + Người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc các bộ khác

    + Người nước ngoài đến hành nghề khám bệnh, chữa bệnh tại Việt Nam.

    Giám đốc Sở Y tế cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn quản lý

    Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc thẩm quyền quản lý.

    Hệ quả của việc thu hồi chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh:

    Ngay khi quyết định thu hồi chứng chỉ hành nghề có hiệu lực, người hành nghề phải thực hiện các nội dung sau:

    - Không được hành nghề khám bệnh, chữa bệnh dưới mọi hình thức;

    - Trường hợp tại thời điểm nhận được quyết định thu hồi chứng chỉ hành nghề, người hành nghề đang có người bệnh do mình chăm sóc, điều trị thì phải có trách nhiệm giới thiệu hoặc chuyển người bệnh đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác có đủ điều kiện tiếp tục khám và điều trị để đảm bảo an toàn sức khỏe, tính mạng cho người bệnh;

    - Trong thời gian 05 ngày làm việc kể từ khi nhận được quyết định thu hồi, người hành nghề có trách nhiệm nộp lại bản gốc của chứng chỉ hành nghề cho cơ quan có thẩm quyền đã ra quyết định thu hồi.

     
    170 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-