DanLuat 2015

Khi ly hôn con dưới 3 tuổi giao cho ai nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #100736 06/05/2011

    tuankhanh_ds15

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi ly hôn con dưới 3 tuổi giao cho ai nuôi

    Nghe nói khi ly hôn con dưới 3 tuổi thì chắc chắn là giao cho mẹ nuôi đúng vậy không? có cần xét đều kiện gì không? Cha mẹ ruột của tôi có đất nền nhưng chưa có nhà, hiện tại đang ở giữ vườn cho chủ. chồng em nói do em không có nhà cửa ổn định, nơi ở xa chợ, xa trường học và em thì  đi lam thuê không có thời gian và điều kiện chăm sóc con nên khi ly hôn tòa sẽ giao con cho anh ấy nuôi. anh ấy nói vậy co đúng không?
      
     
    24014 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #103841   19/05/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13384)
    Số điểm: 92426
    Cảm ơn: 3016
    Được cảm ơn 4646 lần
    SMod

    Chào bạn. Quy định của luật là như thế này. Tuy nhiên tùy hoàn cảnh cụ thể mà tòa án có thể có phán quyết phù hợp.

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #103964   20/05/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!
     Phần trả lời của LS. ntdieu đã khá đầy đủ, tôi xin bổ sung thêm một tí để bạn hiểu thêm nhé!
     Theo quy định của Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP thì:

    d. Trong trường hợp vợ, chồng không thoả thuận được về người trực tiếp nuôi con thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Nếu con từ đủ chín tuổi trở lên, thì trước khi quyết định, Toà án phải hỏi ý kiến của người con đó về nguyện vọng được sống trực tiếp với ai.

    Về nguyên tắc, con dưới ba mươi sáu tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi con, nếu các bên không có thoả thuận khác.

      Như vậy, bạn hỏi: con dưới 3 tuổi thì chắc chắn là giao cho mẹ nuôi đúng vậy không?  Xin được trả lời là không chắc chắn.

    Cha mẹ ruột của tôi có đất nền nhưng chưa có nhà, hiện tại đang ở giữ vườn cho chủ. chồng em nói do em không có nhà cửa ổn định, nơi ở xa chợ, xa trường học và em thì  đi lam thuê không có thời gian và điều kiện chăm sóc con nên khi ly hôn tòa sẽ giao con cho anh ấy nuôi. anh ấy nói vậy co đúng không? 

     Xin trả lời bạn: nếu như "anh ấy" chứng minh được là  đảm bảo quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Nếu chị không có điều kiện để đảm bảo tốt nhất cho con bằng "anh ấy" và nếu không có thỏa thuận khác thì có lẽ Tòa án sẽ giao con cho "anh ấy" nuôi. Nếu anh ấy không có yêu cầu cấp dưỡng cho con, thì bạn không phải cấp dưỡng cho con đến khi con đủ 18 tuổi.

     Tuy nhiên, chị vẫn có thể thăm con mình theo quy định của pháp luật. Nếu "anh ấy" chăm sóc tốt hơn cho con, tôi nghĩ con bạn sẽ có điều kiện hơn.

     Theo tình huống thì tôi nghĩ bạn chưa ly hôn, nếu thương con, hai vợ chồng bạn nên suy nghĩ lại, bỏ qua tất cả mâu thuẫn và làm lại từ đầu, vì con của mình và tương lai của nó!
      Đừng để khi con gọi bố: Mẹ con đâu rồi hả bố? Bạn con có mẹ mà sao con không có?...thật đau lòng đúng không nào?
     Hai bạn nên vì con, đừng vì bản thân mình mà làm tội nghiệp cho con.

      Chúc hai bạn tìm lại được hạnh phúc của mình!
     Trân trọng!


    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #104073   20/05/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Chào bạn.
    Chông bạn nói vậy là không có cơ sở, về nguyên tắc con dưới 3 tuổi sẽ được giao cho mẹ nuôi dưỡng (Trừ trường hợp có cơ sở để chứng minh nếu giao con cho mẹ nuôi thì sẽ không đảm bảo việc phát triển toàn diện của con -ví dụ: Mẹ thường xuyên đánh đập con hay ngược đãi con.....).
    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng tiền nuôi con.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #189232   28/05/2012

    nutuong_buongbinh_249
    nutuong_buongbinh_249

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2009
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi các luật sư nếu khi vợ chồng ly hôn, con dưới 3 tuổi, người mẹ có cần phải chứng minh khả năng tài chính của mình để được nuôi con không ạ?
    Cập nhật bởi nutuong_buongbinh_249 ngày 28/05/2012 02:59:27 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #189241   28/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    nutuong_buongbinh_249 viết:
    Xin hỏi các luật sư nếu khi vợ chồng ly hôn, con dưới 3 tuổi, người mẹ có cần phải chứng minh khả năng tài chính của mình để được nuôi con không ạ?


    Bạn xem phần tư vấn của  trong bài viết ở trên, sẽ thấy kể cả con dưới 3 tuổi mà khi ly hôn người mẹ muốn được trực tiếp nuôi dưỡng, thì người mẹ vẫn phải chứng minh khả năng tài chính của mình. Bởi lẽ Nghị quyết02/2000/NQ-HĐTP đã quy định việc Tòa án quyết định giao con cho ai nuôi đều phải "căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần". Như vậy nếu người mẹ không có khả năng tài chính để đảm bảo các quy định đó thì làm sao giao con cho người mẹ nuôi được.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    nutuong_buongbinh_249 (29/05/2012)
  • #189525   29/05/2012

    nutuong_buongbinh_249
    nutuong_buongbinh_249

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2009
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn câu trả lời của Luật sư.
     Em muốn hỏi vậy trong trường hợp người mẹ vẫn đang đi học, chưa kiếm ra tiền, và đang có ý định là sẽ vay 1ng` khác 1 số tiền ví dụ tầm 100 triệu để lập 1 sổ tiết kiệm, để khi ra tòa sẽ chứng minh tài chính với Tòa. Sau khi đã đc quyền nuôi con thì lại rút tiền trả lại người cho vay. Như vậy thì có bị coi là lừa đảo ko? có trái pháp luật ko ạ?. Sau khi đã trả tiền Người mẹ đó mang con về sống với cha mẹ đẻ của mình, và ông bà ngoại có đủ tiền để nuôi đứa trẻ. Trong trường hợp này nên tư vấn thế nào thưa Luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #196791   26/06/2012

    duy_khanh
    duy_khanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền lợi nuôi con

    1. Thù̀̀a luât sú́...con cháu bây giò đủ tám tháng tuổi ma vọ cháu không đủ ̣điều kiện chăm sóc lẫn sinh hoạt bằng cháu thì liệu cháu có quyền nuôi bé không a.
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 27/06/2012 10:15:57 SA sửa chính tả ở tiêu đề
     
    Báo quản trị |  
  • #196796   26/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

             Chào bạn! Nếu trường hợp vợ bạn không đủ điều kiện kinh tế, không có việc làm, không có thu nhập hàng tháng từ nguồn khác để đảm bảo việc nuôi dưỡng, cũng như chi phí ăn học cho đứa con, không đảm bảo tốt nhất cho sự phát triển của tre cả về mặt thể chất lẫn tình thần thì bạn có thể khởi kiện ra tòa án nơi người mẹ cư trú để danh quyền nuôi con

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #196797   26/06/2012

    duy_khanh
    duy_khanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thua luật su...nếu truòng họp nguòi mẹ không chúng minh đuọc điều kiện tài chính và khả năng phát triển của bé,mà nguòi bố lại có tài chính và điều kiện phát triển cho bé đuọc cuộc sống đầy đủ thì liệu nguòi bố có quyền đuọc nuôi bé không thua Luật su

     
    Báo quản trị |  
  • #361511   08/12/2014

    MeBeBin
    MeBeBin

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    con em 17 tháng tuổi,em làm nhà nước,thu nhập trung binh 5 triệu / tháng ,ck em làm ngoài, thu nhập ko ổn định,đi tàu biển suốt , như vậy liệu em có được quyền nuôi con ko ạ?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-