Khi ly hôn chia nợ như thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #160948 14/01/2012

    besim0710

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi ly hôn chia nợ như thế nào

    Vợ chồng anh của em trước khi cưới người vợ nợ 110tr chưa kể những món nợ lặt vặt.Trước khi cưới anh em không biết
    Sau cưới  anh của em mượn nợ 110 tr để trả nợ vặt cho vợ và nuôi con giấy nợ anh em đứng tên. Người vợ mượn thêm 60 tr nữa là 170tr lãi suất 3%/tháng.
    Hiện vợ không đi làm. Còn anh em đi làm lương 6tr/tháng.Hai người có 1 đứa con 4 tháng tuổi và không có bất cứ tài sản chung gì?
    Vậy khi li dị con ai đươc nuôi và nợ phải trả như thế nào?
     
    12999 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #161016   14/01/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9608)
    Số điểm: 54332
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3347 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Câu hỏi của bạn được luật sư trả lời như sau:
    Khi ly hôn, về nguyên tắc con dưới 3 tuổi sẽ giao cho mẹ nuôi. Người chồng ko nuôi con nên phải có nghĩa vụ cấp dưỡng.
    Về nghĩ vụ tài chính, Khoản mượn nợ của vợ hoặc chồng trước khi kết hôn là khoản nợ riêng của vợ hoặc chồng. Khoản nợ phát sinh trong thời gian hôn nhân là khoản nợ chung của hai vợ chồng nên hai vợ chồng cùng có trách nhiệm trả nợ cũng như lãi suất phát sinh
    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #161055   14/01/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5464
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 431 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi mình có một số ý kiến như sau:

    Căn cứ vào các quy định của luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 và các văn bản liên quan thì tài sản và nghĩa vụ hình thành trước thời kỳ hôn nhân được coi là  tài sản riêng của vợ hoặc chồng. Vì vậy, số tiền nợ 110 triệu cảu Vợ anh trai bạn vay trước khi kết hôn về nguyên tắc là nghĩa vụ riêng của người vợ. Tuy nhiên, tài sản hay nghĩa vụ riêng có thể nhập thành tài sản hay nghĩa vụ chung nếu các bên có thỏa thuận về điều này.

    Trong trường hợp này, theo tôi được hiểu anh trai bạn đã chấp nhận nhập nghĩa vụ riêng của vợ vào nghĩa vụ chung của vợ chồng. Do đó các khoản vay của anh trai bạn là 110 triệu và khoản vay 60 triệu của người vợ được tính là nghĩa vụ phát sinh trong thời kỳ hôn nhân. Hai vợ chồng liên đới chịu trách nhiệm về nghĩa vụ này. Nếu không có thỏa thuận khác khi ly hôn về nguyên tắc mỗi người chịu một nửa.

    Lưu ý: căn cứ vào khoản 2 Điều 85 trong trường hợp này anh trai bạn không có quyền yêu cầu ly hôn vị vợ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Nếu hai đồng ý lý hôn thì việc nuôi con trước tiên do hai bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ quyết định căn cứ vào việc đảm bảo quyền lợi mọi mặt của đứa con. Về nguyên tắc con dưới 3 tuổi được giao trực tiếp cho mẹ nuôi, anh của bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    Hi vọng những ký kiến của mình nêu trên có thể giúp bạn và gia đình anh trai bạn có quyết định chính xác nhất. Về nguyên tắc thì việc ly hôn chỉ diễn ra khi mục đích hôn nhân thực sự không  đạt được. Thương lượng, hòa giải để vượt qua được vì chính lợi ích của mỗi bên và của đứa trẻ vấn là giải pháp tốt nhất.

    Nếu có bất kỳ vướng mắc pháp lý nào xin vui lòng liên hệ vào điện thoại hoặc Email

    CÔNG TY TƯ VẤN ĐẦU TƯ THÀNH ĐÔ

    GĐ - Ls. Lâm Sơn

    ĐT:0982976486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    phan_final (17/01/2012) chuasaychuavekt32b (18/01/2012)
  • #162184   30/01/2012

    tgplcamau
    tgplcamau

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản riêng mà đem thế chấp thì hướng sủ lý ra sao?

    Trước khi lấy chồng em tôi đã mua được chiếc xe máy, nay vợ chồng em tôi đã ly hôn, nhưng em tôi nghĩ tình nghĩa còn đứa con nên nó đưa xe cho chồng chạy chiếc xe (giấy tờ xe mang tên em tôi). Sau gần 3 tháng em tôi phát hiện là chồng nó đã đem xe thế chấp cho quán bar vì thiếu tiền bil, nay em tôi muốn lấy lại chiếc xe trên thì phải đi đến đâu yêu cầu và thủ tục như thế nào?
    thân ái
     
    Báo quản trị |  
  • #162240   30/01/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9608)
    Số điểm: 54332
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3347 lần
    Lawyer

    Chào  bạn
    Chiếc xe máy do em bạn mua được trước khi kết hôn nếu ko có thỏa thuận sáp nhập vào tài sản chung của hai vợ chồng thì chiếc xe máy được xem là tài sản riêng của em gái bạn. Việc chồng em gái bạn sau khi ly hôn được cho mượn xe chạy nhưng lại mang xe này thế chấp cho quán bar để để bảo nghĩa vụ tài chính riêng của anh ta là hành vi vi phạm pháp luật và quán bar nhận thế chấp tài sản này cũng ko hợp lệ. Do vậy, em gái bạn có quyền đến quán bar yêu cầu trả lại chiếc xe là tài sản riêng của mình (xuất trình giấy đăng ký xe để chứng minh( vì ko liên quan gì đến khoản nợ riêng của anh ta. Nếu quán bar ko giải quyết trả xe thì có thể làm đơn gởi cơ quan công an để tố cáo, yêu cầu can thiệp, hỗ trợ lấy lại tài sản riêng của mình.
    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #361793   09/12/2014

    Memit14
    Memit14

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia nợ khi ly hôn

    Vợ chồng tôi lấy nhau được 6 năm và có 2 con. 1 cháu được 5 tuổi và 1 cháu 3 tuổi.vợ chồng tôi có 1 căn nhà đứng tên 2 vợ chồng và 2 chiếc xe máy. Nay vợ chồng tôi muốn ly hôn. Trong thời gian chung sống chồng tôi có đánh bạc và nợ 1 số tiền khoảng 156 triệu. Vay mượn của ngân hàng và anh chị em bên nhà tôi để giả nợ cho chồng tôi. Trong thời gian chung sống vợ chồng tôi có xô xát và chồng tôi cũng có đánh đập tôi vài lần. Vậy bây giờ khi ly hôn thì sẽ được xử lý va phân chia như thế nào
     
    Báo quản trị |  
  • #361874   10/12/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3316)
    Số điểm: 21553
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1162 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trên cơ sở bạn trình bày thì gia đình đã vay ngân hàng và bên nhà bạn để trả nợ. Đối với khoản vay ngân hàng, tôi nghĩ rất ít khả năng bạn chứng minh là chỉ chồng trả mà ngân hàng sẽ buộc 2 người cùng trả. Trường hợp vay bên nhà bạn thì khó hơn khi chứng minh bạn vay lo việc chung gia đình, trừ trường hợp chồng bạn xác nhận là có khoản vay đó. Nói chung nếu là khoản vay cả 2 người đều xác nhận hoặc chứng minh được là vay chi tiêu cho gia đình thì là nợ của 2 vợ chồng và cả 2 đều phải có nghĩa vụ trả, thông thường mỗi người 50%.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #361866   10/12/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 12899
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 774 lần
    Lawyer

    Đối với 1 vụ án ly hôn bạn cần biết 3 vấn đề lớn là:

    - tình cảm xem đã đến lúc ly hôn chưa;

    - Còn chung thỏa thuận thế nào? ai trực tiếp nuôi và như bạn nói thì bạn sẽ nuôi cháu nhỏ vì dưới 3 tuồi còn chồng bạn nuôi cháu lớn hoặc các bạn có thể có thỏa thuận khác.

    - Tài sản: Xác định tài sản riêng của ai thì thuộc người đó, tài sản chung được chia khi đã trừ đi công nợ chung và còn lại chia đôi. Công nợ riêng của ai người đó tự chịu trách nhiệm. 

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com