KHI HỢP ĐỒNG CHO THUÊ ĐÃ HẾT HẠN.

Chủ đề   RSS   
  • #358688 25/11/2014

    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 17 lần


    KHI HỢP ĐỒNG CHO THUÊ ĐÃ HẾT HẠN.

    Ông A cho Ông B thuê nhà với giá 50 triệu/ tháng (hợp đồng từ năm 01/01/2000 đến ngày 01/01/20014).

    Hợp đồng đã hết hạn ngày 01/01/2014 nhưng hai bên không tiếp tục ký hợp đồng mới.

    Ngày 11/11/2014 bên A gửi thông báo thu tiền thu với giá 80 triệu/tháng (đòi thu tiền từ 11 tháng)

    Hỏi:

    1) Tòa án sẽ chấp nhận mức giá nào? Nếu khởi kiện ra Tòa.

    2) Bên A có quyền đòi lại tài sản cho thuê không? Có cần phải thông báo trước?

     
    21593 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358750   25/11/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn

    Đây chắc là tình huống bài tập của bạn. Tôi sẽ trao đổi với bạn như sau:

    1. Về thời hạn chấm dứt hợp đồng

    Theo quy định tại điêu 499 Bộ luật dân sự năm 2005:

    Điều 499. Chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

    Hợp đồng thuê nhà ở chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Thời hạn thuê đã hết; nếu hợp đồng không xác định thời hạn thuê thì hợp đồng chấm dứt sau sáu tháng, kể từ ngày bên cho thuê báo cho bên thuê biết về việc đòi nhà;

    2. Nhà cho thuê không còn;

    3. Bên thuê nhà chết và không có ai cùng chung sống;

    4. Nhà cho thuê phải phá dỡ do bị hư hỏng nặng có nguy cơ sập đổ hoặc do thực hiện quy hoạch xây dựng của Nhà nước.

    Trong trường hơpj này không nêu rõ quy định về điều khoản của hợp đồng vì thế tôi chia ra hai trường hợp.

    TH1: Nếu trong hợp đồng không có thỏa thuận nào khác ngoài việc quy định thời hạn hợp đồng thuê nhà kết thúc vào ngày 01/01/2014 thì việc bên cho thuê yêu cầu trả tiền thuê trong thời gian 11 tháng là không có căn cứ cơ sở. Bởi lẽ theo khoản 1 điều 499 thì việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà vào điểm thời hạn thuê đã hết. Việc bên cho thuê không tiếp tục ký kết hợp đồng thuê nhà hay thông báo kết thúc thời hạn thuê là do lỗi của bên cho thuê. 

    TH2: Nếu trong hợp đồng có điều khoản thỏa thuận quy định "nếu hết thời hạn thuê nhà 01/01/2014 mà các bên không tiến hành ký kết hợp đồng tiếp thì việc thuê nhà được tiếp tục thực hiện" thì việc yêu cầu đó của bên cho thuê là có căn cứ.

    2. Về việc đòi lại tài sản

    Cũng phải căn cứ như hai trường hợp tôi nêu ra ở trên.  Nếu trong hợp đồng không có thỏa thuận nào khác ngoài việc quy định thời hạn hợp đồng thuê nhà kết thúc vào ngày 01/01/2014 thì không cần thông báo trước khi đòi lại nhà cho thuê. Nếu trong hợp đồng có điều khoản thỏa thuận quy định "nếu hết thời hạn thuê nhà 01/01/2014 mà các bên không tiến hành ký kết hợp đồng tiếp thì việc thuê nhà được tiếp tục thực hiện" thì nếu muốn đòi lại nhà phải thông báo trước một thời gian hợp lý là 1 tháng hoặc 6 tháng theo quy ddinhjtaij khoản 4 điều 494, khoản 3 điều 498.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    nickname2014 (25/11/2014)
  • #358777   25/11/2014

    tamlkt
    tamlkt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    trước hết là phải căn cứ vào hợp đồng thuê nhà để làm sáng tỏ một số tình tiết, 

    tuy nhiên theo bạn cung cấp thì theo quan điểm cá nhân của tôi thì có thể giải quyết như sau:

    - thứ nhất là khi hợp đồng đã hết thời hạn thì mức giá sẽ được tòa án áp dụng mức giá thuê tại thời điểm thuê .

    - thứ hai là bên A hoàn toàn có thể đòi lại nhà cho thuê ngay lập tức vì đã hết hạn hợp đồng, và yêu cầu bên B phải hoàn trả nhà vì đã hết hạn hợp đồng.

    tuy nhiên giải pháp hiệu quả nhất vẫn là sự thương lượng nhất trí của hai bên

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tamlkt vì bài viết hữu ích
    nickname2014 (25/11/2014)
  • #358814   25/11/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 17 lần


    Mời các bạn khác cho thêm ý kiến.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #358924   26/11/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 17 lần


    Bên A lập luận rằng: sở dĩ tăng giá là do, bên A là doanh nghiệp nhà nước, quyền sử dụng đất cho thuê là tài sản nhà nước. Bên A đưa ra giá thuê là dựa vào các văn bản pháp luật, giá tăng là do quy định pháp luật. (Tuy bên B không có hợp đồng, nhưng B bên trong 11 tháng đã được hưởng lợi từ tài sản nhà nước mà không có căn cứ pháp luật, do vậy phải truy thu tiền thuê)

    Song song đó, bên B không đồng ý luận điểm trên và cho rằng: nhà nước thì cũng phải thỏa thuận giá thuê với doanh nghiệp, chứ không thể nào hợp đồng thuê hết hạn, 11 tháng trôi qua không ký hợp đồng thuê mới, nay quay lại áp giá 80 triệu theo ý mình. 

    Theo các Luật sư thì quan điểm của A đúng hay B đúng?

    (Mong các Anh(chị) thảo luận sôi nỗi vấn đề này, thông qua đây tôi sẽ đưa thêm nhiều tình tiết bổ sung, cùng nhau thảo luận sâu về chuyên đề HỢP ĐỒNG CHO THUÊ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT)

    Cập nhật bởi nickname2014 ngày 26/11/2014 07:46:47 SA Làm rõ hơn nội dung.
     
    Báo quản trị |