Khi hết tuổi lao động có được tính vào Bảng lương để lên BCTC không ah?

Chủ đề   RSS   
  • #240826 21/01/2013

    ngocvanhy

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi hết tuổi lao động có được tính vào Bảng lương để lên BCTC không ah?

    Luật sư cho em hỏi!

    Công ty em có Bác giám đốc đã hết tuổi lao động, có sổ hưu rồi! Khi thành lâp công ty (2 thành viên) khi tính lương thì lương của bác có được tính vào bảng lương để lên BCTC không ah?

    Em xin chân thành cảm ơn!

     

     
    4986 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241114   23/01/2013

    tanphuocvo1987
    tanphuocvo1987
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 2919
    Cảm ơn: 381
    Được cảm ơn 234 lần


     

    ngocvanhy viết:

     

    Luật sư cho em hỏi!

    Công ty em có Bác giám đốc đã hết tuổi lao động, có sổ hưu rồi! Khi thành lâp công ty (2 thành viên) khi tính lương thì lương của bác có được tính vào bảng lương để lên BCTC không ah?

    Em xin chân thành cảm ơn!

     

    Công ty bạn là công ty TNHH hay là Công ty cổ phần

    Có tham gia điều hành hay không điều hành công ty .Do vậy nếu các thành viên  có trực tiếp tham gia điều hành Công ty thì bạn phải có hồ sơ chứng minh họ tham gia điều hành (biên bản họp HDTV có thông qua bằng nghị quyết phân công công việc của từng người_ + HD Lao động ký với người đại diện pháp luật thì được chi lương và hạch toán lương.

    Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thì không được tính vào chi phí khi quyết toán thuế TNDN

    Thân chào

    Cập nhật bởi tanphuocvo1987 ngày 23/01/2013 08:54:54 SA Cập nhật bởi tanphuocvo1987 ngày 23/01/2013 08:54:25 SA

    Học văn cho võ bất phu

    Học võ cho văn bất nhược

    Văn không võ, văn thành nhu nhược

    Võ không văn, võ hóa bạo tàn.!

     
    Báo quản trị |  
  • #241719   25/01/2013

    ngocvanhy
    ngocvanhy

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn tanphuocvo1987!

    Công ty mình là công ty TNHH 2 Thành viên, giám đốc có tham gia điều hành, điều mình đang thắc mắc là Giám đốc đã hết tuổi lao động rồi có được phép chi lương bảng lương lên BCTC k? Được quy định tại điều nào trong Luật lao động!

    Cảm ơn rất nhiều!

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #241731   25/01/2013

    tanphuocvo1987
    tanphuocvo1987
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 2919
    Cảm ơn: 381
    Được cảm ơn 234 lần


    ngocvanhy viết:

    Cảm ơn bạn tanphuocvo1987!

    Công ty mình là công ty TNHH 2 Thành viên, giám đốc có tham gia điều hành, điều mình đang thắc mắc là Giám đốc đã hết tuổi lao động rồi có được phép chi lương bảng lương lên BCTC k? Được quy định tại điều nào trong Luật lao động!

    Cảm ơn rất nhiều!

     

     

    Theo quy định tại khoản 1, Điều 145 BLLĐ và khoản 1, Điều 50 Luật BHXH  thì  NLĐ được hưởng chế độ hưu trí hàng tháng khi có đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đã đóng BHXH như nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi. Đã đóng BHXH 20 năm trở lên.

    Như vậy pháp luật về lao động có quy định giới hạn dưới về tuổi ít nhất được giao kết HĐLĐ và tuổi nghỉ hưu nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 50 tuổi. Nhưng không có quy định cụ thể giới hạn trên về tuổi cao nhất không được giao kết HĐLĐ. Đây là điều kiện mở, để những người có tuổi đời đã cao, nhưng còn khả năng lao động, có nhu cầu lao động tiếp tục giao kết HĐLĐ.

    Theo khoản 3, Điều 4 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9/5/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của BLLĐ về HĐLĐ, thì đối với trường hợp NLĐ đã nghỉ hưu và hưởng chế độ hưu trí hằng tháng, nay tiếp tục ký HĐLĐ thì được giao kết hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo công việc có thời hạn dưới 12 tháng. Khi hợp đồng này hết hạn, nếu người sử dụng lao động có nhu cầu vẫn có thể tiếp tục ký HĐLĐ có thời hạn mới mà không phải chuyển sang hợp đồng không xác định thời hạn theo quy định tại khoản 2, Điều 27 BLLĐ.

    Có gì thắc mắc thì trao đổi thêm

    Thân chào

    Học văn cho võ bất phu

    Học võ cho văn bất nhược

    Văn không võ, văn thành nhu nhược

    Võ không văn, võ hóa bạo tàn.!

     
    Báo quản trị |