Khi doanh nghiệp muốn tạm ngưng hoạt động thì ngoài thông báo với Sở KH&ĐT thì có cần thông báo với cơ quan thuế ko? Thông báo như thế nào là hợp lý

Chủ đề   RSS   
  • #116919 11/07/2011

    thangkimhuong

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 500
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi doanh nghiệp muốn tạm ngưng hoạt động thì ngoài thông báo với Sở KH&ĐT thì có cần thông báo với cơ quan thuế ko? Thông báo như thế nào là hợp lý

    Ls: Cho hỏi cty toi muốn tạm ngưng hoạt động thì cần làm những thủ tuc gì?
     
    3224 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116928   11/07/2011

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 4728
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 241 lần


    Bạn chỉ cần làm văn bản gởi cơ quan thuế quản lý trực tiếp để khỏi phải nộp hồ sơ khai thuế trong thời gian tạm ngừng.

    http://www.thuvienphapluat.vn/van-ban/Thue-Phi-Le-Phi/Nghi-dinh-106-2010-ND-CP-sua-doi-Nghi-dinh-85-2007-ND-CP-huong-dan-Luat-quan-ly/113686/noi-dung.aspx

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #116935   11/07/2011

    trantrinhtuananh
    trantrinhtuananh
    Top 500
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (219)
    Số điểm: 2370
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 77 lần


    @ntkhanh : Chỉ công văn thông báo là đủ sao ? Có phải làm gì thêm nữa không bạn?

    "Ngủ quách, sự đời thây kẻ thức..."

     
    Báo quản trị |  
  • #117062   12/07/2011

    huongnb1979
    huongnb1979

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 438
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 31 lần


    Theo quy định tại Điều 156 Luật Doanh nghiệp và Điều 43 Nghị định của Chính phủ số 88 ngày 28/9/2006 về đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp có quyền tạm ngừng kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản về thời điểm và thời hạn tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế chậm nhất mười lăm ngày trước ngày tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh.

    Nội dung thông báo gồm: Tên, địa chỉ trụ sở chính, số và ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp; ngành, nghề kinh doanh; thời hạn tạm ngừng kinh doanh, ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời hạn tạm ngừng. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh ghi trong thông báo không được quá 1 năm. (Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh phải thông báo tiếp cho Phòng Đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 2 năm); lý do tạm ngừng kinh doanh và họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    Kèm theo thông báo phải có quyết định và biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần, của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh.

    Trong thời gian tạm ngừng kinh doanh, doanh nghiệp phải nộp đủ số thuế còn nợ, tiếp tục thanh toán các khoản nợ, hoàn thành việc thực hiện hợp đồng đã ký với khách hàng và người lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chủ nợ, khách hàng và người lao động có thỏa thuận khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongnb1979 vì bài viết hữu ích
    thangkimhuong (12/07/2011)