DanLuat 2015

khi đi ngoại quốc cho lại tài sản,khi về có đòi lại được không?

Chủ đề   RSS   
  • #282818 23/08/2013

    tamduong129

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    khi đi ngoại quốc cho lại tài sản,khi về có đòi lại được không?

    chào luật sư!

    Khi đi xuất ngoại vào năm 1992,mẹ tôi đã làm giấy cho nhà đất cho tôi và tôi đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ thời điểm đó đến nay. Năm 2000 khi đang ở ngoại quốc, mẹ tôi có làm tờ chúc ngôn với nội dung : "đất và nhà bất kỳ ai cũng không được chuyển nhượng,mua bán,tặng cho,kêu con cháu đời sau phải giữ gìn, tu bỗ",khi về Việt Nam ,tôi và mẹ tôi đã ra phòng công chứng để công chứng tờ chúc ngôn đó và tôi đã ký vào tờ chúc ngôn. Nhưng nay, do có mẫu thuẫn trong gia đình,mẹ tôi về Việt Nam cầm tờ chúc ngôn đòi lấy lại tất cả tài sản mà hiện nay tôi đang đứng tên và ở.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi: " tờ chúc ngôn đó có hiệu lực hay không khi mà mẹ tôi vào thời điểm lập chúc ngôn đang định cư ở Mỹ , có quốc tịch Mỷ và không còn tài sản ở Việt Nam?", "Vậy mẹ tôi có lấy lại tài sản mà tôi đang sở hửu được hay không?".

    Trân trọng cảm ơn luật sư!!!

    Cập nhật bởi tamduong129 ngày 23/08/2013 08:04:59 CH
     
    2718 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #282970   25/08/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 2741
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo thông tin bạn cung cấp thì trong bất kỳ thời điểm nào thì tờ chúc ngôn (di chúc) do mẹ bạn lập năm 2000 không có hiệu lực pháp luật.

    Theo Điều 667 Bộ Luật dân sự năm 2005 quy định về Hiệu lực pháp luật của di chúc như sau:

    "1. Di chúc có hiệu lực pháp luật từ thời điểm mở thừa kế.

    2. Di chúc không có hiệu lực pháp luật toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:

    a) Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc;

    b) Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế.

    Trong trường hợp có nhiều người thừa kế theo di chúc mà có người chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc, một trong nhiều cơ quan, tổ chức được chỉ định hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế thì chỉ phần di chúc có liên quan đến cá nhân, cơ quan, tổ chức này không có hiệu lực pháp luật.

    3. Di chúc không có hiệu lực pháp luật, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế; nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.

    4. Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực pháp luật.

    5. Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực pháp luật".

    Như vây, năm 1992 mẹ bạn đã tặng cho bạn nhà đất, bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, việc chuyển quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm bạn đăng ký quyền sử dụng đất, mẹ bạn không còn quyền đối với bất động sản trên nữa nên mẹ bạn không có quyền đòi lại tài sản.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    tamduong129 (25/08/2013)
  • #287815   23/09/2013

    tamduong129
    tamduong129

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!

    Luật sư cho tôi hỏi thêm là: "ngày trước khi mẹ tôi làm giấy cho đất và nhà cho tôi gồm phần đất và ngôi nhà lá. Nay ngôi nhà lá bị phá bỏ được xây thành nhà tượng do các em tôi ở Mỹ gửi tiền về để xây dựng nhà hương quả. Ngôi nhà tường được xây từ năm 1997 đến nay. Vậy luật sư cho tôi hỏi, mẹ tôi có đòi lại được ngôi nhà tượng mà tôi và gia đình tôi đang sống hay không?

    Trân trọng cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #292747   22/10/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 2741
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Ngôi nhà của bạn xây bằng nguồn tiền do các em bạn cho chứ không phải mẹ bạn cho. Vì vậy, mẹ bạn không thể đòi lại ngôi nhà này được.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
  • #304022   25/12/2013

    tamduong129
    tamduong129

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!

    Nếu mẹ tôi có giấy ủy quyền của các em tôi từ Mỹ gửi về và đã trình ra tòa yêu cầu đòi lại căn nhà mà hiện nay tôi đang sống. Vậy, mẹ tôi có thể đòi lại được căn nhà được xây dựng từ nguồn tiền đóng góp của các em tôi không?. Giả sử, nếu mẹ tôi đòi lại được căn nhà thì mẹ tôi sẽ chịu trách nhiệm với gia đình tôi như thế nào?. Khi ra tòa thì pháp luật sẽ xử lí trường hợp của tôi và mẹ tôi ra sau nếu không hòa giải được?.Trường hợp của tôi sẽ tiến hành hòa giải tại tỉnh bao nhiêu lần?

    Trân trọng cảm ơn luật sư! 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

0 Thành viên đang online
-