DanLuat 2015

khi đem tuýt trong người

Chủ đề   RSS   
  • #412505 07/01/2016

    ongtroi1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    khi đem tuýt trong người

    khi mình đem tuýt rút trong người thì công an có bắt và sử phạt không ạ

     
    2556 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412517   07/01/2016

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Chào bạn!

    Đó là một loại công cụ hỗ trợ, pháp luật gọi nó là dùi cui kim loại, của bạn chắc loại bấm thụt.

    Điều 5. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Cá nhân sở hữu vũ khí, trừ vũ khí quy định tại khoản 4 Điều 3 của Pháp lệnh này.

    2. Chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán, nhập khẩu, xuất khẩu trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ.

    Mình nghĩ Công an xử lý bạn là phù hợp!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #423897   07/05/2016

    ffanh94
    ffanh94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    1. Việc bạn đem theo tuýt bên mình có vi phạm pháp luật không? Thì theo như quy định tại khoản 4 điều 3 Pháp lênh 16/2011/UBTVQH12 quy định  '' Vũ khí thô sơ gồm các loại dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ''.

    Mặt khác, quy định tại điều 5 Pháp lệnh này quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong đó khoản 1 có quy định ''Cá nhân sở hữu vũ khí, trừ vũ khí quy định tại khoản 4 Điều 3 của Pháp lệnh này''.

    Như vậy, có thể khẳng định cá nhân sở hữu vũ khí quy định tại khoản 4 Điều 3 Pháp lệnh này vẫn được phép sử dụng. Tuy nhiên, tuýp mà bạn nói không nằm trong danh mục các vũ khí được phép sử dụng. Nên việc bạn đem theo tuýt bên mình với lý do gì đi nữa cũng là vi phạm pháp luật theo như quy định tại khoản 3 điều 5 Pháp lệnh này quy định về hành vi bị nghiêm cấm'' Lạm dụng việc sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ để xâm phạm sức khỏe, tính mạng; quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức. Như vậy hành vi này của bạn đã vi phạm pháp luật chắc chắn sẽ bị giữ lại và phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #423900   07/05/2016

    ffanh94 viết:

    1. Việc bạn đem theo tuýt bên mình có vi phạm pháp luật không? Thì theo như quy định tại khoản 4 điều 3 Pháp lênh 16/2011/UBTVQH12 quy định  '' Vũ khí thô sơ gồm các loại dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ''.

    Mặt khác, quy định tại điều 5 Pháp lệnh này quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong đó khoản 1 có quy định ''Cá nhân sở hữu vũ khí, trừ vũ khí quy định tại khoản 4 Điều 3 của Pháp lệnh này''.

    Như vậy, có thể khẳng định cá nhân sở hữu vũ khí quy định tại khoản 4 Điều 3 Pháp lệnh này vẫn được phép sử dụng. Tuy nhiên, tuýp mà bạn nói không nằm trong danh mục các vũ khí được phép sử dụng. Nên việc bạn đem theo tuýt bên mình với lý do gì đi nữa cũng là vi phạm pháp luật theo như quy định tại khoản 3 điều 5 Pháp lệnh này quy định về hành vi bị nghiêm cấm'' Lạm dụng việc sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ để xâm phạm sức khỏe, tính mạng; quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức. Như vậy hành vi này của bạn đã vi phạm pháp luật chắc chắn sẽ bị giữ lại và phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi này.

     

    Chào bạn,

    Tuýt sắt không phải là vũ khí theo quy định của Pháp lệnh 16/2011. Nếu có gắng xét thì sẽ đưa vào nhóm công cụ hỗ trợ là dùi cui kim loại.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-