Khi Đất đai của tôi chưa có Sổ đỏ, thì khi có tranh chấp xảy ra thì làm sao ?

Chủ đề   RSS   
  • #302458 15/12/2013

    luatnvs1
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 1141
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 18 lần


    Khi Đất đai của tôi chưa có Sổ đỏ, thì khi có tranh chấp xảy ra thì làm sao ?

     

    Tôi đã nhiều lần làm đơn gửi UBND xã và huyện, nhưng chưa được giải quyết mà còn chuyển đơn của tôi đến TAND huyện. Đề nghị cho biết, cơ quan nào có trách nhiệm giải quyết vụ việc trên? Xin cám ơn các anh/ chị Luật sư.

    (Nam Hoài Mạnh, tỉnh Long An)

     
    5382 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302463   15/12/2013

    tuannhica
    tuannhica

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 635
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 2 lần


     

    Chào bạn .

    Với nội dung câu hỏi của bạn. Tôi xin mạo muội có ý kiến như sau:

    Tranh chấp đất đai là một trong những tranh chấp phức tạp nhất. Bởi vậy, Nhà nước khuyến khích các bên tự hoà giải hoặc thông qua hoà giải ở cơ sở. Nếu hòa giải không thành thì gửi đơn đến UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp. UBND cấp xã có trách nhiệm tổ chức hoà giải. (Khoản 2, Điều 135 Luật Đất đai).

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 136 Luật Đất đai, Điều 264 Luật Tố tụng hành chính, Điều 160 Nghị định 181/2004/NĐ-CP, khi tranh chấp đã được hoà giải tại UBND cấp xã, mà 1 bên hoặc các bên đương sự không nhất trí thì được giải quyết như sau:

    Tranh chấp về QSDĐ mà đương sự có GCNQSDĐ hoặc có 1 trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì do toà án giải quyết.

    Tranh chấp mà các bên tranh chấp không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc không có 1 trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì các bên tranh chấp gửi đơn đến cơ quan hành chính để được giải quyết theo quy định sau:

    Chủ tịch UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh giải quyết đối với tranh chấp đất đai giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau.

    Trường hợp không đồng ý với quyết định giải quyết của Chủ tịch UBND cấp huyện, thì các bên tranh chấp có quyền khiếu nại đến Chủ tịch UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương giải quyết hoặc khởi kiện ra tòa án theo quy định của Luật Tố tụng hành chính; trường hợp không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại của Chủ tịch UBND tỉnh thì có quyền khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ TNMT hoặc khởi kiện quyết định đó ra tòa.

    Theo tài liệu mà ông cung cấp thì UBND xã đã tiến hành hòa giải, nên việc giải quyết tiếp theo thuộc thẩm quyền của UBND huyện.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #302480   15/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14768)
    Số điểm: 102317
    Cảm ơn: 3407
    Được cảm ơn 5253 lần
    SMod

    Đề nghị bạn chép câu hỏi, còn tuannhica khi chép câu trả lời từ nơi khác thì phải ghi rõ nguồn gốc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (15/12/2013) luatsuchanh (16/12/2013)
  • #302725   16/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Kỹ thuật "đạo văn" đã nâng lên một chút rồi, có tiến bộ !8-)

    http://danviet.vn/phap-luat/co-quan-nao-giai-quyet-dat-tranh-chap-khong-so-do/20130927104125993p1c33.htm

    Chỉ tiếc la "chép" nên không hiểu. Đây là bài tư vấn có nội dung sai : điều 136 luật đất đai đã được sửa đổi trong luật tố tụng hành chính.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 16/12/2013 09:31:12 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    luatsuchanh (16/12/2013)