DanLuat 2015

khi bên chuyển nhượng không hợp tác

Chủ đề   RSS   
  • #322608 11/05/2014

    hiennv2010

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    khi bên chuyển nhượng không hợp tác

    tôi có mua một thửa đất đã có giấy CN QSD đất, nhưng khi mau bán chúng tôi chỉ viết giấy tay có chữ ký của các thành viên bên mua và bên bán, có xác nhận dấu đỏ của chính quyền địa phượng. Nay tôi muôn làm thủ tục để sang tên nhưng bên bán không hợp tác.

    Luật sư cho tôi hỏi!

    1. Giấy tờ mua bán viết tay đó của chúng tôi có giá trị pháp lý để tôi làm thủ tục sang tên không?

    2. Khi bên bán cố tình không hợp tác thì có văn bản nào quy định và hướng dẫn để được làm sổ đỏ sang tên trong trường hợp này không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     
    2006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322686   12/05/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    1. Giấy tờ mua bán tay không có giá trị pháp lý về việc mua bán chuyển nhượng nhà đất

    2. Bên bán không hợp tác, khởi kiện ra tòa thì tòa án sẽ phải tuyên hợp đồng trên vô hiệu, bên bán trả lại tiền, bên mua trả lại đất

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    hiennv2010 (16/05/2014)
  • #322848   12/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 922
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Tùy vào thời điểm giao kết hợp đồng mà xác định HĐ viết tay của 2 bên có giá trị pháp lý hay không.

    Nếu trước ngày 1/7/2004 thì giấy tay có giá trị.

    Luật đất đai 2003 :

    Điều 50. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá  nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Nếu việc chuyễn nhượng trước ngày 1/7/2004 thì UBND xã, phường sẽ mời họ lên hỏi, nếu không lên sau 3 lần mời thì hồ sơ của bạn sẽ được giải quyết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    hiennv2010 (16/05/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-