DanLuat 2015

Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #284433 04/09/2013

    vtvvan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân

    Chào luật sư!

    Thưa luật sư cho em hỏi: Công ty em là công ty xây lắp nên cần thuê công nhân ngoài để lắp đặt công trình. Nếu trả lương theo ngày cho họ thì có phải khấu trừ lại 10% thuế thu nhập cá nhân hay không? Mà thông thường thì thuê trong thời gian dài, có khi mấy tháng hoặc cả năm. Nếu có bản cam kết 23/CK-TNCN thì có cần khấu trừ lương hay không ạ. Em cảm ơn!

     
    5713 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285962   13/09/2013

    hakhungbi
    hakhungbi
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 6106
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 128 lần


    Chào bạn,

    Theo điểm 2.3 công văn 8817/BTC-TCT: “Tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).”

    Tại điểm i khoản 1 điều 25 Thông tư 111 (tới 1/10/2013 mới có hiệu lực)

    i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Vì vậy, nếu thuộc trường hợp này thì chỉ cần làm theo mẫu. Bạn liên hệ chi cục thuế để được hướng dẫn cụ thể nhé.

    Cập nhật bởi hakhungbi ngày 13/09/2013 08:15:51 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hakhungbi vì bài viết hữu ích
    vtvvan (14/09/2013)

0 Thành viên đang online
-