DanLuat 2015

Khấu trừ thuế GTGT khi sáp nhập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #506947 08/11/2018

    Khấu trừ thuế GTGT khi sáp nhập doanh nghiệp

    Luật sư cho hỏi trường hợp doanh nghiệp bị sáp nhập có thuế GTGT còn được khấu trừ thì khi doanh nghiệp sáp nhập, doanh nghiệp nhận sáp nhập có được tiếp tục khấu trừ phần thuế GTGT còn được khấu trừ đó không? Và thủ tục để chuyển phần thuế GTGT còn được khấu từ từ doanh nghiệp bị sáp nhập sang doanh nghiệp nhận sáp nhập như thế nào ?

     

    Cảm ơn luật sư tư vấn.

     
    362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506999   08/11/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 3

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 4339
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo những gì bạn cung cấp mình có ý kiến như sau:

    Căn cứ khoản 3 Điều 1 Thông tư 130/2016/TT-BTC quy định: Cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế GTGT khi [...] sáp nhập [...] có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết.

    Như vậy, trường hợp doanh nghiệp bị sáp nhập có thuế GTGT còn được khấu trừ thì khi doanh nghiệp sáp nhập, doanh nghiệp nhận sáp nhập sẽ được tiếp tục khấu trừ phần thuế GTGT còn được khấu trừ đó.

    Về thủ tục: thực hiện theo Thông tư 99/2016/TT-BTC.

    Các loại giấy tờ cần chuẩn bị: 

    - Giấy đề nghị hoàn trả khoản thu NSNN (Mẫu 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư 156/2013/TT-BTC);

    - Quyết định về việc sáp nhập, hợp nhất; 

    - Hồ sơ quyết toán thuế hoặc hồ sơ khai thuế đến thời điểm sáp nhập, hợp nhất.
    Câu trả lời mang tính tham khảo!
     
    Báo quản trị |  
  • #507569   14/11/2018

    Liên quan đến khấu trừ thuế GTGT khi sáp nhập doanh nghiệp bạn có thể tham khảo thêm tại Công văn 1064/TCT-KK năm 2018 về chính sách thuế khi thực hiện sáp nhập doanh nghiệp, chấm dứt hoạt động chi nhánh do Tổng cục thuế ban hành. Trong đó có nội dung hướng dẫn như sau:

    “…bên bị sáp nhập có trách nhiệm hoàn thành nghĩa vụ thuế trước khi bị sáp nhập, nếu chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế thì bên nhận sáp nhập có trách nhiệm hoàn thành nghĩa vụ thuế thay cho bên bị sáp nhập…”

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-