DanLuat 2015

Khấu trừ Thuế GTGT Dự án xây dựng?

Chủ đề   RSS   
  • #443891 14/12/2016

    XDAA

    Sơ sinh


    Tham gia:20/02/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Khấu trừ Thuế GTGT Dự án xây dựng?

    Em chào các anh, chị.

    Các anh chị có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực kế toán,cho em hỏi với.

    Công ty em đang sản xuất kinh doanh mặt hàng chịu thuế GTGT khấu trừ, trong năm 2016, Công ty em có dự án xây dựng Nhà máy sản xuất mặt hàng khác (không chịu thuế GTGT), hiện chưa đưa vào hoạt động.

    VẬY, Cty em có được khấu trừ thuế GTGT của Dự án không?

    E tham khảo TT 26 va TT219 như sau: 

    TT26/2015

    12. Sửa đổi, bổ sung Điều 18 như sau:

              a) Sửa đổi, bổ sung Khoản 3 như sau:

    “3. Hoàn thuế GTGT đối với dự án đầu tư

              a) Cơ sở kinh doanh đang hoạt động thuộc đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ có dự án đầu tư (trừ dự án đầu tư xây dựng nhà để bán) cùng tỉnh, thành phố, đang trong giai đoạn đầu tư thì cơ sở kinh doanh thực hiện kê khai riêng đối với dự án đầu tư và phải kết chuyển thuế GTGT đầu vào của dự án đầu tư để bù trừ với việc kê khai thuế GTGT của hoạt động sản xuất kinh doanh đang thực hiện. Số thuế GTGT được kết chuyển của dự án đầu tư tối đa bằng số thuế GTGT phải nộp của hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ của cơ sở kinh doanh.

     

    TT 219/2013:

    c) Đối với cơ sở sản xuất kinh doanh có dự án đầu tư, bao gồm cả cơ sở sản xuất, kinh doanh mới thành lập, vừa đầu tư vào sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT, vừa đầu tư vào sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì số thuế GTGT đầu vào của tài sản cố định trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản được tạm khấu trừ theo tỷ lệ (%) giữa doanh thu của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT so với tổng doanh thu của hàng hóa, dịch vụ bán ra theo phương án sản xuất, kinh doanh của cơ sở kinh doanh. Số thuế tạm khấu trừ được điều chỉnh theo tỷ lệ (%) giữa doanh thu của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT so với tổng doanh thu của hàng hóa, dịch vụ bán ra trong ba năm kể từ năm đầu tiên có doanh thu.

     

    Trường hợp như Cty e thuộc phạm vi điều chỉnh của TT nào ạ?

    Em cảm ơn các anh, chị.

    Cập nhật bởi nguyendinhlich ngày 14/12/2016 10:48:05 CH
     
    14788 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445202   12/01/2017

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 764 lần
    Moderator

    Cái nhà máy này kinh doanh mặt hàng không chịu thuế thì lấy gì khấu trừ hoàn thuế em?

     
    Báo quản trị |  
  • #462656   27/07/2017

    LS.Thanh
    LS.Thanh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 655
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    Về nguyên tắc nếu đầu ra hàng không chịu thuế thì đầu vào không được khấu trừ, Nhưng nếu đầu ra thuế 0% thì đầu vào được hoàn thuế. Hai cái này khác nhau nên cần phân biệt đúng nhé.

    Trong trường hợp đầu ra là hàng không chịu thuế, nhưng Cty của bạn có cả đầu ra chịu thuế nhưng đầu vào không tách biệt được cái nào dùng cho chịu thuế, cái nào dùng cho không chịu thuế thì thực hiện phân bổ theo tỷ lệ doanh thu đầu ra.

    LS.Công Thành

     
    Báo quản trị |  
  • #484309   02/02/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


    Đối với hàng hóa không chịu thuế thì đầu vào không được khấu trừ. Còn hoàn thuế là áp dụng nếu thuế đầu ra là 0%. Khác biệt giữa hàng không chịu thuế và hàng chịu thuế 0% nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-