DanLuat 2015

Khấu trừ thuế GTGT đầu vào ????

Chủ đề   RSS   
  • #121082 31/07/2011

    lanchi1803

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Khấu trừ thuế GTGT đầu vào ????

    e cóvấn đề này không biết..mong các anh chị giúp e!
    Công ty e mới mua lô hàng với giá trị trên 20 trđ. Ở công ty có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với lô hàng trên, nhưng HĐ GTGT lại không hợp lệ vì không có mộc dấu của bên bán. Mà bây giờ công ty bên bán đã giả thể nên không .... được.
    Dạ cho em hỏi trường hợp trên có được khấu trừ thuế đầu vào không ?
     
    3055 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #121122   31/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2723 lần


    Trích tại TT 153/2010/TT-BTC:

    d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

    Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.


    Theo quy định trên, hóa đơn không có dấu tròn(tư cách pháp nhân) là hóa đơn không hợp pháp!

    Tuy nhiên, bạn cũng phải xem xét xem hóa đơn bên bạn nhận được có rơi vào TH dưới đây ko :

    Điều 15. Ủy nhiệm lập hóa đơn

    1. Người bán hàng được ủy nhiệm cho bên thứ ba lập hoá đơn cho hoạt động bán hàng hoá, dịch vụ. Hóa đơn được ủy nhiệm cho bên thứ ba lập vẫn phải ghi tên đơn vị bán là đơn vị ủy nhiệm và đóng dấu đơn vị ủy nhiệm phía trên bên trái của tờ hóa đơn (trường hợp hóa đơn tự in được in từ thiết bị của bên được uỷ nhiệm hoặc hóa đơn điện tử thì không phải đóng dấu của đơn vị ủy nhiệm). Việc ủy nhiệm phải được xác định bằng văn bản giữa bên ủy nhiệm và bên nhận ủy nhiệm.


    Nếu ko thì hóa đơn đó sẽ không được khấu trừ thuế & cũng không được hạch toán vào chi phí hợp lý tính thuế tndn.

    Hạch toán toàn bộ vào chi phí kế toán(tiền hàng + VAT)

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 31/07/2011 09:36:53 CH

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    lanchi1803 (31/07/2011)

0 Thành viên đang online
-