DanLuat 2015

Khấu trừ thuế GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #347483 30/09/2014

    huongnhaind

    Female
    Mầm

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2012
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 1 lần


    Khấu trừ thuế GTGT

    Xin chào cả nhà!

    Em có một câu hỏi về khấu trừ thuế GTGT như sau:

    Công ty em hàng tháng có khuyến khích người lao động tăng năng suất bằng việc ra quy chế thưởng năng suất bằng hiện vật cho các cá nhân đạt năng suất lao động của tháng đó cao như (dầu ăn, bếp, nồi...). Vậy những hoá đơn đầu vào mua thưởng bằng hiện vật đó công ty em có được khấu trừ không ah?

    Em xin cảm ơn nhiều!

     
    2219 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351604   22/10/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Khấu trừ thuế thì bạn thực hiện theo quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC

    Nói chung là đựơc khấu trừ cả nếu đáp ứng tại Điều 14 và Điều 15

    Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    1. Có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

    2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.

    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt gồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này.

    3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-