DanLuat 2015

khấu trừ nghĩa vụ tài chính

Chủ đề   RSS   
  • #387426 11/06/2015

    khấu trừ nghĩa vụ tài chính

    Tôi đang thẩm định phương án bồi thường, hỗ trợ khi nhà nước thu hồi đất của hộ gia đình cá nhân. Về nguồn gốc đất hộ ông Nguyễn Văn A nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có nhà ở của ông Nguyễn Văn B năm 2003 nhưng chưa ký hợp đồng chuyển nhượng và chưa làm thủ tục theo quy định (chỉ làm giấy viết tay 2 bên ký). Nay ông Nguyễn Văn A bị nhà nước thu hồi đất. Căn cứ Khoản 4, Điều 93 Luật đất đai năm 2013 và Điểm a, khoản 1, Điều 30 Nghị định số 47 thì ông Nguyễn Văn A chỉ phải khấu trừ tiền sử dụng đất hoặc tiền thuê đất vào tiền bồi thường, hỗ trợ (nếu thuộc trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất hoặc tiền thuê đất), còn các khoản khác như thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ thì không phải khấu trừ vào tiền bồi thường, hỗ trợ. Tuy nhiên theo Công văn của Chi Cục thuế thành phố Buôn Ma Thuột trả lời cho Trung Tâm phát triển quỹ đất thành phố thì lại xác định hộ ông Nguyễn Văn A khi được bồi thường về đất thì phải khấu trừ nghĩa vụ tài chính bao gồm tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ và truy thu thuế thu nhập cá nhân vào tiền bồi thường, hỗ trợ.

    Xin hỏi luật sư cho tôi biết nội dung Chi cục thuế trả lời như vậy có đúng không? nếu tôi không thực hiện theo nội dung trả lời của Chi cục thuế thành phố Buôn Ma Thuột mà tôi thực hiện theo quy định tại điểm a, Khoản 1, Điều 30 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất (chỉ khấu trừ tiền sử dụng đất vào tiền bồi thường, hỗ trợ) thì có sai không?

    Rất mong luật sư quan tâm trả lời sớm.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    3969 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungptn vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (13/06/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387640   12/06/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nói về tính hiệu lực của văn bản thì chắc bản đã rõ: Văn bản của chi cục thuế thì làm sao có giá trị cao hơn văn bản luật được nên đương nhiên bạn phải tuân theo nội dung của văn bản luật mà vận dụng. Bạn cũng có thể đề nghị chi cục thế giải thích việc thông báo như vậy là dựa vào quy định nào của pháp luật, có trái hay mâu thuẫn với nhau không? Nếu có thì ưu tiên áp dụng luật chuyên ngành trong lĩnh vực liên quan trực tiếp đến công tác bạn đang thực thi.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (13/06/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-