kháng cáo quá hạn, đã thi hành án thì phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #338979 15/08/2014

    mochi1508

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2 lần


    kháng cáo quá hạn, đã thi hành án thì phải làm sao?

    Giả sử: A - người phải THA. B - người được THA. 2 ngày sau khi hết hạn kháng cáo, B có đơn yêu cầu THA và được CQTHA chấp nhận ra quyết định THA. Tuy nhiên, vào ngày thứ 13 kể từ ngày bản án được tuyên, A đã muốn kháng cáo (vẫn còn hạn kháng cáo) nhưng do bão, lỡ đường, A ko thể đi đến tòa án. Thế nên, đến tận ngày thứ 20 (đã quá hạn kháng cáo) A mới đến nộp được đơn kháng cáo. Và giả sử đơn của A đã được tòa đồng ý. Tuy nhiên, bấy giờ đã có quyết định THA. trường hợp của A lại ko rơi vào các trường hợp hoãn, tạm đình chỉ, đình chỉ hay trở đơn yêu cầu. Vậy bây h phải làm sao, CQTHA phải ra quyết định gì?

    P/s: có thể mình tình huống mình đưa ra hơi hi hữu hoặc quá khập khiễng. Mong các bạn bỏ qua và góp ý ^.^ cám ơn!

     
    4740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339133   15/08/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3550 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Quả đúng là bạn xây dựng tình huống hơi khập khiểng.

    Bởi vì theo quy định của pháp luật quy định thì thời hạn kháng cáo và kháng nghị (của Viện kiểm sát cùng cấp) là 15 ngày kể từ ngày tuyên án, còn thời hạn kháng nghị của Viện kiểm sát cấp trên là 30 ngày kể từ ngày tuyên án. Như vậy, bản án của Tòa chỉ phát sinh hiệu lực khi hết thời hạn 30 ngày kể từ ngày tuyên án và không bị kháng cáo, kháng nghị. Pháp luật cũng quy định người được thi hành án, người phải thi hành án chỉ có quyền yêu cầu thi hành án kể từ ngày bản án có hiệu lực pháp luật. Nhưng bạn lại xây dựng tình huống B có đơn yêu càu thi hành án ngay sau khi hết thời hạn kháng cáo mà lại được cơ quan THA chấp nhận ra quyết định THA là rất khó xảy ra, vì tại thời điểm nay B chưa có quyền yêu cầu thi hành án do bản án chưa có hiệu lực pháp luật.

    Còn nếu giả sử bạn xây dựng tình huống đúng, ví dụ như sau khi bản án đã có hiệu lực pháp luật, B có đơn yêu cầu thi hành án và cơ quan THA đã ra quyết định THA thì A mới làm đơn kháng cáo quá hạn. Lý do kháng cáo quá hạn là chính đáng nên Tòa án cấp phúc thẩm chấp nhận kháng cáo quá hạn của A. Mà theo quy định tại Điều 2 Luật Thi hành án dân sự thì bản án được thi hành phải là bản án đã có hiệu lực pháp luật nhưng việc chấp nhận kháng cáo của A dẫn đến hệ quả là bản án chưa có hiệu lực pháp luật. Như vậy căn cứ để ra quyết định THA theo đơn yêu cầu của B không còn, nên cơ quan thi hành án phải căn cứ vào điểm c khoản 1 Điều 37 Luật Thi hành án dân sự để ra quyết định thu hồi quyết dịnh thi hành án.  

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (15/08/2014) mochi1508 (15/08/2014) everwin (02/08/2018)
  • #339211   15/08/2014

    mochi1508
    mochi1508

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2 lần


    Cám ơn bản nhìu. H mình đã hỉu rõ. Thanks 1 lần nữa ^^!

     
    Báo quản trị |