DanLuat 2015

Khẩn thiết xin được giúp đỡ

Chủ đề   RSS   
  • #78872 13/01/2011

    camonluatsu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Khẩn thiết xin được giúp đỡ

    Chỉ còn vài ngày nữa tôi phải đối diện một phiên toà với tội danh đánh bạc,tóm tắt  cáo trạng của toà như sau:

    Truy tố với tội danh đánh bạc theo khoản 1 điều 248 bộ luật hình sự (gồm 7 đối tượng đang cờ bạc sát phạt dưới hình thức chơi 3 cây ăn tiền tại quán cafe, số tiền thu giữ tại hiện trường là 19 triệu đồng)

    Nhân thân: cả 7người: lần đầu pham tội, chưa có tiền án tiền sự,lai lịch rõ ràng,khai báo thành khẩn, nghề nghiệp tự do

    Số tiền ham gia đánh bạc của từng người: (số1:1triệu) (số2:1triệu) (số3:2.5triệu) (số4:2,8triệu) (số5:3triệu)(số6:3,9triệu) (số7:4,8triệu)

    Đã xác định được người đến đầu tiên và gọi điện rủ những người khác(không phải là tôi)

    Tôi là người số 3 tham gia 2,5 triệu là người đến sau cùng tình cờ gặp ham vui và tham gia

    - Cầu mong tất cả các thành viên giúp tôi những lời khuyên và giải đáp những thắc mắc của tôi như sau:

    1) Khi ra toà ngoài lời khai thành khẩn sự thật tôi nên nói những gì để toà nương tay?

    2) Trường hợp của tôi sẽ bị án tù hay án treo,khoảng bao lâu và bị phạt khoảng bao nhiêu tiền?

    3) Với khoản 1 điều 248 trường hợp của tôi có tình tiết tăng nặng không..?

    4) Có khi nào tôi bị tách ra xử riêng,hoặc cùng xử nhưng có mức án cao hơn,(không giống với 6 người kia với một lý do $tế nhị$)

    5) Liệu tôi có bị án cao hơn so người khởi xướng đánh bạc(đầu vụ) hoặc những người sử dụng số tiền đánh bạc nhiều hơn tôi…?

    Tất cả những câu hỏi trên đều dựa trên một lý do làm tôi rất lo lắng (6 người kia rủ tôi tham gia vào một vấn đề $tế nhị$ trước phiên toà) nhưng tôi không đủ điều kiện để tham gia, bởi vì tôi thực sự rất khó khăn (là lao động tự do chở hàng thuê)

    Xin chân thành cảm ơn mọi lời khuyên, những ý kiến tham gia, góp ý, của tất cả các thành viên đã quan tâm

    Hà Đông ngày: 14/1/2011

    Người viết:Lê Hữu Sơn

    Nick name:camonluatsu    email: camonluatsu@yahoo.com 

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 14/01/2011 01:48:05 AM
     
    4544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #78893   13/01/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Chào bạn,

    Đối với hoàn cảnh của bạn, chúng tôi có thể tư vấn cho bạn một vài ý kiến sau đây:

    1) Trong trường hợp của bạn, khi ra tòa, bạn phải thành khẩn khai báo để được hưởng tình tiết giảm nhẹ quy định tại điểm p, khoản 1, Điều 46 - Bộ luật hình sự. Ngoài ra, bạn có quyền không khai những gì mà tòa chưa biết nếu điều đó không có lợi cho bạn.

    2) Chúng tôi không thể trả lời một cách chắc chắn rằng bạn sẽ bị áp dụng hình phạt nào trong số các hình phạt mà luật đã quy định trong khoản 1 - Điều 248 của Bộ luật hình sự vì điều này hoàn toàn phụ thuộc vào diễn biến tại phiên tòa.

    Tuy vậy bạn có thể căn cứ vào cáo trạng của viện kiểm sát để dò đoán hình phạt mà bạn có thể bị áp dụng. Vì trong đa số trường hợp thì hình phạt của tòa thường là thống nhất với hình phạt mà viện kiểm sát đã đề nghị trong cáo trạng.

    Nhưng không nhất thiết phải như vậy. Tùy thuộc vào diễn biến tại phiên tòa, hình phạt mà tòa đưa ra có thể nặng hơn hoặc nhẹ hơn so với hình phạt mà cáo trạng của viện kiểm sát đề nghị.

    3) Nếu đúng với những gì bạn nói ở đây, bạn không có tình tiết tăng nặng nào cả (theo quy định của điều 48 của Bộ luật hình sự 1999 (2009).

    4) Nếu đúng theo những gì bạn nói thì khả năng bạn bị tách ra xử riêng trong một vụ án khác là hầu như không có.

    5) Về nguyên tắc áp dụng hình phạt, nếu bạn không phải là người tổ chức, người cầm đầu thì đương nhiên hình phạt của bạn không thể cao hơn người tổ chức, người cầm đầu được.

    Trên đây là một số quan điểm của tôi về trường hợp của bạn, mong bạn bình tĩnh và chấp nhận hình phạt thỏa đáng cho hành vi mà mình đã thực hiện. Bạn hãy coi đây là bài học kinh nghiệm để sống tốt hơn.

    Thân chào bạn!

    CV

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (13/01/2011) camonluatsu (17/01/2011)
  • #84857   23/02/2011

    camonluatsu
    camonluatsu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được giúp đỡ về thi hành án phạt tiền

    Xin được giúp đỡ về thi hành án phạt tiền

    Trước hết tôi xin trân thành cảm ơn những ý kiến, lời khuyên, tư vấn, của các luật sư, và các thành viên trên diễn đàn

    Tôi có một người em trai bị truy tố về tội đánh bạc theo khản 1 điều 248 BLHS

    Kết thúc phiên toà em tôi bị toà tuyên án phạt tiền 8 triệu đồng (không có án tù)

    Do hoàn cảnh kinh tế khó khăn,và không hiểu biết pháp luật em trai tôi đã không đến toà nhận quyết định thi hành án, thay số điện thoại, không về nơi cư trú (trốn thi hành án)

    mong các luật sư cùng các thành viên tư vấn giúp

    1) em trai tôi có bị truy nã vì trốn thi hành án phạt tiền đó không...?

    2) em trai tôi có vi phạm pháp luật không,nếu có vi phạm thì bị xử lý như thế nào....?

    3) khi em trai tôi về,có nên đến toà xin nộp phạt không,và nếu đến thì cần phải nói và làm những thủ tục gì...?

    4) trong trường hợp này thông thường Toà án và đơn vị thi hành án sẽ xử lý như thế nào....?

    Xin cảm ơn mọi ý kiến tư vấn của các thành viên. Chúc các bạn sức khoẻ, và may mắn trong moi công việc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-