DanLuat 2015

khám và chửa bệnh gai cột sống có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội không?

Chủ đề   RSS   
  • #279889 07/08/2013

    dethuong_75

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    khám và chửa bệnh gai cột sống có được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội không?

    chào Luật Sư!

    Rất mong Luật Sư tư vấn.
    cám ơn Luật Sư

     

     
    3378 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279910   07/08/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Câu hỏi của bạn không cụ thể do đó chúng tôi rất khó có thể tư vấn cho bạn đầy đủ. 

    Tuy nhiên chúng tôi có thể tư vấn cho bạn như sau: 

    Giả sử bạn đã tham gia BHYT và được cấp thẻ BHYT và có 1 đăng ký nơi khám chữa bệnh thì bạn sẽ được hưởng BHYT khi  khám bệnh và trị bệnh. 

    Trân trọng!  

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
  • #280062   08/08/2013

    dethuong_75
    dethuong_75

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp của tôi như sau:

    Tôi tham gia BHYT đã được 2 tháng, khi đi khám bệnh, phát hiện  bị bệnh thoát vị đĩa đệm. Như vậy, trong quá trình chữa trị như: chụp x quang, mổ... Tôi  được hưởng chế độ bảo hiểm y tế như thế nào ? ( ví dụ: BHYT sẽ chi trả tiền chữa trị cho tôi 80%??) . căn cứ vào nghị định hay luật nào vậy luật sư?

     
    Báo quản trị |  
  • #280954   13/08/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

     bạn tham gia bảo hiểm y tế thuộc đối tượng nào?

    Tôi tư vấn cho bạn các trường hợp được thanh toán 80% chi phí chữa bệnh: Theo Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế và Điều 7 Nghị định 63/2009/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật BHYT thì  ngoài các đối tượng được thanh toán 100% và 95% chi phí khám chữa bệnh thì các trường hợp còn lại sẽ được chi trả 80% chi phí .

    (Loại trừ các đối tượng sau: a, 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng quy định tại các khoản 2, 9 và 17 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế;

    b. 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

    c. 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp tổng chi phí của một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn 15% mức lương tối thiểu; Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ Tài chính quy định số tiền cụ thể và thời điểm áp dụng khi có điều chỉnh mức lương tối thiểu để thống nhất thực hiện;

    d. 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng quy định tại các khoản 3, 13 và 14 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế; phần còn lại do người bệnh tự thanh toán với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;).

    Nếu còn vướng mắc hãy gửi câu hỏi và nêu chi tiết trường hợp của bạn thuộc đối tượng nào chúng tôi sẽ tư vấn cụ thể, chi tiết cho bạn.  

    Trân trọng! 

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |