DanLuat 2015

Khám thai trong thai kỳ

Chủ đề   RSS   
  • #422242 21/04/2016

    Khám thai trong thai kỳ

    Kính gửi Luật sư!

    Trong cơ quan tôi có nữ công nhân đang thai dến tuần thứ 37, trong thời gian đầu do thai dọa sẩy nên khám thai thường xuyên để bác sĩ theo dõi nên quá 5 lần khám thai được hưởng BHXH. 5 lần đầu được tính BHXH đầy đủ, nhưng từ lần thứ 6 trở đi không được NV về BHXH tại cơ quan lập danh sách hưởng BHXH nữa.

    Vậy những lần khám thai sau đó theo lịch hẹn của bác sĩ có được hưởng BHXH không? Nếu được thì hưởng theo tỉ lệ ra sao? Nếu không thì căn cứ theo điều khoản nào của Luật BHXH hoặc của thông tư nào? Rất mong được tư vấn. 

    Trân trọng!

     
    2037 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422310   21/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13547)
    Số điểm: 93376
    Cảm ơn: 3059
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Nhân viên nữ chỉ được nghỉ 5 ngày khám thai thôi, từ ngày thứ 6 trở đi thì không được trả tiền.

     
    Báo quản trị |  
  • #422507   23/04/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào bạn minhducgdp,

    Bạn tham khảo khoản 1, Điều 32 Luật Bảo hiểm xã hội Số: 58/2014/QH13 nhé.

    Trong quy định rõ " Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai"

    Vì vậy, bạn nữ ở công ty bạn chỉ được thanh toán 05 ngày khám thai là đúng.

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #422487   23/04/2016

    Khám thai có được hưởng BHXH không?

    Kính gửi Luật sư!

    Trong cơ quan tôi có một trường hợp: NLĐ trong thời gian mang thai, do thai doạ sẩy, nên được Bs hẹn khám sớm hơn bình thường để theo dõi nên vươt quá 5 lần khám theo Luật BHXH. 5 lần khám đầu, được hưởng BHXH, từ lần thứ 6 trờ về sau nhân viên BHXH tại cơ quan nói không được hưởng BHXH nữa. Cho hỏi: NLĐ đi khám thai và tái khám theo lịch hẹn của Bs chuyên khoa tại sao không được hưởng BHXH? Do thai yếu nên được Bs hẹn khám theo lịch chứ không phải NLĐ tự ý đi khám .

     
    Báo quản trị |  
  • #422585   24/04/2016

    minhducgdp viết:

    Kính gửi Luật sư!

    Trong cơ quan tôi có một trường hợp: NLĐ trong thời gian mang thai, do thai doạ sẩy, nên được Bs hẹn khám sớm hơn bình thường để theo dõi nên vươt quá 5 lần khám theo Luật BHXH. 5 lần khám đầu, được hưởng BHXH, từ lần thứ 6 trờ về sau nhân viên BHXH tại cơ quan nói không được hưởng BHXH nữa. Cho hỏi: NLĐ đi khám thai và tái khám theo lịch hẹn của Bs chuyên khoa tại sao không được hưởng BHXH? Do thai yếu nên được Bs hẹn khám theo lịch chứ không phải NLĐ tự ý đi khám .

    Như bạn HAIVIB đã trích dẫn điều luật. Chế độ khám thai không phân biệt tự đi khám hay là theo chỉ định. tối đa chỉ 05 lần.

    Còn nếu bạn muốn đảm bảo cho NLĐ thì nên chuyển họ sang hưởng chế độ ốm đau, có nghĩa là hướng dẫn NLĐ khi đi khám thai thì xin giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng chế độ bhxh ốm đau từ bệnh viện.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-