Khám sức khỏe cho người lao động tại Bộ luật lao động 2019 có gì thay đổi?

Chủ đề   RSS   
  • #553470 30/07/2020

    Khám sức khỏe cho người lao động tại Bộ luật lao động 2019 có gì thay đổi?

    Theo quy định tại Điều 152 Bộ luật lao động 2012 quy định về chăm sóc sức khỏe cho người lao động thì:

    - Người sử dụng lao động phải căn cứ vào tiêu chuẩn sức khỏe quy định cho từng loại công việc để tuyển dụng và sắp xếp lao động.

    - Hằng năm, người sử dụng lao động phải tổ chức khám sức khoẻ định kỳ cho người lao động, kể cả người học nghề, tập nghề; lao động nữ phải được khám chuyên khoa phụ sản, người làm công việc nặng nhọc, độc hại, người lao động là người khuyết tật, người lao động chưa thành niên, người lao động cao tuổi phải được khám sức khỏe ít nhất 06 tháng một lần. .

    - Người lao động làm việc trong điều kiện có nguy cơ mắc bệnh nghề nghiệp phải được khám bệnh nghề nghiệp theo quy định của Bộ Y tế.

    => Theo đó, luật lao động có quy định rõ việc tổ chức khám sức khỏe hằng năm là nghĩa vụ của người sử dụng lao động và người sử dụng phải thanh toán khoản phí này cho người lao động.

    Nội dung cụ thể về Quy định về khám sức khỏe tham khảo thêm nội dung hướng dẫn bởi Thông tư 14/2013/TT-BYT

    Tuy nhiên, cần lưu ý tương ứng với Điều 153 Luật lao động 2012 quy định về tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lao động thì luật lao động 2019 (sắp có hiệu lực ngày 1/7/2021) thì chỉ bắt buộc tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho đối tượng lao động là người khuyết tật theo quy định tại khoản 1 Điều 159 Bộ luật lao động 2019, ngoài đối tượng này thì người sử dụng lao động không bắt buộc phải tổ chức khám sức khỏe định kỳ

     

     
    3405 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568880   10/03/2021

    Hiện nay, các quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động thực hiện theo Nghị định 28/2020/NĐ-CP, trong đó Khoản 2 Điều 21 quy định:

    “2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng khi vi phạm với mỗi người lao động nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi không tổ chức khám sức khỏe định kỳ, khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động, trừ trường hợp người sử dụng lao động đã tổ chức khám sức khỏe định kỳ, khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động nhưng người lao động không muốn khám.”

    Điều này có nghĩa, với mỗi người lao động không được tổ chức khám sức khỏe định kỳ, người sử dụng lao động bị phạt tối đa 3 triệu đồng, (trừ trường hợp người lao động từ chối khám).

    Mức phạt cao nhất đối với hành vi này lên đến 75 triệu đồng.

    Như vậy, mỗi người sử dụng lao động phải tổ chức khám sức khỏe cho NLĐ của mình ít nhất 1 lần mỗi năm, với 1 số đối tượng NLĐ đặc biệt như phụ nữ có thai, người chưa thành niên thì phải được khám 6 tháng 1 lần. Đây là trách nhiệm và sẽ bị xử phạt nếu không tuân thủ.

     

     https://danluat.thuvienphapluat.vn/tu-nam-2021-co-bat-buoc-kham-suc-khoe-dinh-ky-cho-nguoi-lao-dong-191916.aspx   

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn newsummer_90 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/03/2021)