khai trừ thành viên cty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #188714 25/05/2012

    pandapanda

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    khai trừ thành viên cty TNHH

    chào các luật sư.
    tôi đang gặp phải 1 tình huống thế này,. đó là, tại cuộc họp HĐTV của công ty TNHH, 70% số phiếu đã thông qua việc khai trừ 1 thành viên với số vốn góp là 30%. và giảm vốn điều lệ công ty xuống.vậy quyết định đó của HĐTV có hợp pháp không?
    mong được sự tư vấn của các luật sư


     
    10787 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188948   27/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Bạn trình bày chưa cụ thể về lý do khai trừ tư cách thành viên vì vi phạm nghĩa vụ góp vốn hay các nghĩa vụ khác đối với công ty, vì thế tôi rất khó có căn cứ tư vấn thật cụ thể việc khai trừ với lý do đúng hay sai, và cách thức tiến hành. Tuy nhiên theo quy định tại Điều 52 luật doanh nghiệp 2005. Quyết định của Hội đồng thành viên

    1. Hội đồng thành viên thông qua các quyết định thuộc thẩm quyền bằng hình thức biểu quyết tại cuộc họp, lấy ý kiến bằng văn bản hoặc hình thức khác do Điều lệ công ty quy định.

    Trong trường hợp Điều lệ công ty không có quy định khác thì quyết định về các vấn đề sau đây phải được thông qua bằng hình thức biểu quyết tại cuộc họp Hội đồng thành viên:

    a) Sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty;

    b) Quyết định phương hướng phát triển công ty;

    c) Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên; bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức Giám đốc hoặc Tổng giám đốc;

    d) Thông qua báo cáo tài chính hằng năm;

    đ) Tổ chức lại hoặc giải thể công ty.

    2. Quyết định của Hội đồng thành viên được thông qua tại cuộc họp trong các trường hợp sau đây:

    a) Được số phiếu đại diện ít nhất 65% tổng số vốn góp của các thành viên dự họp chấp thuận; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định;

    b) Được số phiếu đại diện ít nhất 75% tổng số vốn góp của các thành viên dự họp chấp thuận đối với quyết định bán tài sản có giá trị bằng hoặc lớn hơn 50% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính gần nhất của công ty hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty, sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty, tổ chức lại, giải thể công ty; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định.

    3. Quyết định của Hội đồng thành viên được thông qua dưới hình thức lấy ý kiến bằng văn bản khi được số thành viên đại diện ít nhất 75% vốn điều lệ chấp thuận; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định.
    Căn cứ quy định tại Điểm a, khoản 2 Điều luật trên thì tỷ lệ 70% cổ phiếu thông qua về việc khai trừ tư cách thành viên của Hội đồng thành viên là hợp lệ. Ngoài ra nếu điều lệ công ty quy định mức khác hơn thì phải căn cứ vào điều lệ của công ty bạn. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869