Khai trình lao động cho VPĐD

Chủ đề   RSS   
  • #251733 29/03/2013

    nucuoibuon_105

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Khai trình lao động cho VPĐD

    Hôm nay có chạy ra sở alo động thương binh xã hội làm thủ tục khai trình cho VPĐD, nhưng bên ấy bảo không đc nộp trực tiếp, phải nộp thông qua phòng giới thiệu việc làm thành phố hồ chí minh ( 153 XVNT, Q.BT). Em cứ ngỡ rằng chắc VPĐD ít nên giao cho bên đó phụ trách. Ai dè, ra hỏi thì Phòng giới thiệu việc làm lại bảo mình ký hợp đồng cung ứng lao động với họ, rùi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ đưa cho họ rồi họ sẽ nộp lên Sở. Chuyện nực cười là nhân viên công ty chúng tôi toàn là do tự tuyển dụng, chứ chẳng nhờ vả gì họ hết. Thế mà nhà nước lại ra cái luật như thế, bắt ký hợp đồng cung ứng rồi chịu phí 5% trên mức lương trong hợp đống.

    Luật sư cho em hỏi, luật trong trường hợp trên là luật nào vậy ạ? Em thấy nó thật vô lý và có cách nào để VPĐD bên em có thể tự túc làm giấy tờ không ạ? Tức vì cái vô lý không chịu được.

     
    7419 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #252634   02/04/2013

    hieppoe
    hieppoe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Theo quy định tại Điều 1 Nghị định 75/2001/NĐ-CP ngày 19/10/2001 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 46/1999/NĐ-CP ngày 01/07/1999 và Nghị định số 85/1998/NĐ-CP ngày 20/10/1998 của Chính phủ về tuyển chọn, sử dụng và quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam thì:
    “Việc cung ứng lao động Việt Nam cho tổ chức, cá nhân nước ngoài được thực hiện theo hợp đồng cung ứng lao động giữa tổ chức cung ứng lao động với tổ chức, cá nhân nước ngoài. Trong thời hạn không quá 15 ngày, kể từ ngày nhận được yêu cầu cung ứng lao động Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài như được thoả thuận trong hợp đồng cung ứng lao động, mà tổ chức cung ứng lao động không đáp ứng được yêu cầu thì tổ chức, cá nhân nước ngoài được trực tiếp tuyển lao động Việt Nam và chuyển hồ sơ cho tổ chức cung ứng lao động quy định tại Điều 6 của Nghị định này để làm thủ tục theo các quy định của Nghị định này".


    Như vậy, việc cung ứng lao động cho VPĐD bắt buộc phải thực hiện qua tổ chức cung ứng lao động, thông qua việc ký kết hợp đồng cung ứng lao động như quy định nêu trên.


    Tại Tp. Hồ Chí Minh hiện nay có bốn Tổ chức cung ứng lao động gồm:
    + Công ty dịch vụ cơ quan nước ngoài (FOSCO) (124 Nguyễn Đình Chiểu, phường 6, quận 3).
    + Trung tâm giới thiệu việc làm thành phố (153 Xô Viết Nghệ Tĩnh, phường 17, quận Bình Thạnh).
    + Công ty cổ phần cung ứng và xuất nhập khẩu lao động hàng không (2 Sông Đà, phường 2, quận Tân Bình).
    + Công ty cổ phần dịch vụ dầu khí Sài Gòn (16 Phùng Khắc Khoan, phường Đa Kao, quận 1).

    Bạn có thể lựa chọn 1 trong 4 Tổ chức cung ứng lao động nêu trên để thực hiện.

    Trân trọng,


     

    Luật sư Nguyễn Hiệp

    Phone: 0904 727 115 - 092 8989 798

    Email: hiepnguyen@luatviban.com

    http://www.luatviban.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieppoe vì bài viết hữu ích
    nucuoibuon_105 (03/04/2013)
  • #252671   03/04/2013

    nucuoibuon_105
    nucuoibuon_105

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Vậy cho em hỏi luôn là:

     

    1/ Mức phí 5% trên tổng lương này, họ thu chúng tôi, vậy trách nhiệm của họ sẽ là gì? trong khi nhân công chúng tôi vẫn phải tự tìm cho kịp thời.

    2/ Hợp đồng cung ứng lao động có giá trị như thế nào vì nó vẫn có thợi hạn bắt đầu và kết thúc. Khi kết thúc hợp đồng cung ứng, có phải ký lại hợp đồng hay không và lại phải nộp tiếp 5% phí nựa không ạ?

    hichic....em thấy tội bạn em quá, mở cty để giải quyết nạn thất nghiệp phần nào cho quê hương mà lại bị charge quá nhiều phí như thế này thì.....khi bạn ấy rút không mở VPĐD nữa thì những nhân viên này lại thất nghiệp, vì kinh thế lúc này, có dễ tìm đc việc đâu chứ!!! Hi vọng mấy cán bộ cấp trên thấu hiểu dùm chúng ta.

     
    Báo quản trị |  
  • #254513   11/04/2013

    hieppoe
    hieppoe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Gửi Bạn,

    5% mà Bạn nói là Tổ chức cung ứng lao động thu như một khoản Phí để họ thực hiện cho VPĐD một số công việc tuỳ thuộc thoả thuận hai bên trong hợp đồng như: Tuyển dụng, đào tạo, xin các cấp phép/phê chuẩn/ báo cáo về lao động/bảo hiểm xã hội,.... Nói chung là tuỳ thuộc vào thoả thuận của các bên trong Hợp đồng.

    Khi hết hạn Hợp đồng có ký lại hay không cũng là tuỳ thuộc vào nhu cầu và thoả thuận của các bên.

     

    Luật đặt ra vấn đề tuyển dụng lao động cho VPĐD qua tổ chức cung ứng nhằm mục đích kiểm soát, quản lý. Vì thế đôi khi cũng có một số bất cập nhất định.

     

    Vài điều trao đổi cùng Bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Hiệp

    Phone: 0904 727 115 - 092 8989 798

    Email: hiepnguyen@luatviban.com

    http://www.luatviban.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieppoe vì bài viết hữu ích
    thuyvan7984 (18/09/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Hiệp

Phone: 0904 727 115 - 092 8989 798

Email: hiepnguyen@luatviban.com

http://www.luatviban.com