Khai thác gỗ rừng trồng có được xem là dịch vụ không chịu thuế không?

Chủ đề   RSS   
  • #555108 18/08/2020

    Khai thác gỗ rừng trồng có được xem là dịch vụ không chịu thuế không?

    Cho em xin hỏi:

    Đối với sản phẩm rừng trồng khi thu hoạch bán sản phẩm phải nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp là 4% doanh thu,

    Vậy cho hỏi thu hoạch ( khai thác gỗ rừng trồng) có được xem là dịch vụ không chịu thuế không? Vì thông tư 219 chỉ nói chung về sản phẩm trong trọt

     
    1450 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DIENLEA vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556153   30/08/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Tại khoản 1 Điều 5 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 quy định về đối tượng không chịu thuế, trong đó có:

    “Điều 5. Đối tượng không chịu thuế

    1. Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

    [...]". 

    Theo đó, Căn cứ các quy định tại Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 , hoạt động dịch vụ khai thác rừng trồng nếu phù hợp với quy định của pháp luật thì thuộc đối tượng chịu thuế GTGT với thuế suất 10%.

     

     
    Báo quản trị |