DanLuat 2015

Khai sinh cho trẻ em có bố/mẹ là người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #456966 11/06/2017

    Khai sinh cho trẻ em có bố/mẹ là người nước ngoài

    Theo luật hộ tịch 2014, đối với các trường hợp trẻ em có bố/mẹ là người nước ngoài tôi không thấy có điều ghi rõ trách nhiệm đăng ký khai sinh. Mong luật sư giải đáp giúp: đối với các trường hợp trẻ em sinh ra ở việt nam có bố/mẹ là người nước ngoài như trên thì có BẮT BUỘC phải làm đăng ký khai sinh hay không? Nếu có thì mong luật sư nêu rõ thuộc quy định tại văn bản quy phạm pháp luật nào. Tôi xin chân thành cảm ơn! Rất mong nhận được sự giúp đỡ của luật sư.

     
    2522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459058   27/06/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8520)
    Số điểm: 47787
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2362 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Rất tiếc là bạn đọc chưa kỹ.

    Tại điều 35 Luật hộ tịch năm 2014 có quy định rất rõ vấn đề bạn hỏi như sau:

    Điều 35. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

    Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em trong các trường hợp sau đây:

    1. Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

    a) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

    b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước còn người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

    c) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

    d) Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

    2. Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh về cư trú tại Việt Nam:

    a) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam;

    b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-