DanLuat 2015

KHAI SINH CHO CON

Chủ đề   RSS   
  • #205845 07/08/2012

    trucanh_truong12

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    KHAI SINH CHO CON

    Thưa Luật Sư!

    Tôi và chồng đã cưới nhưng chưa đăng ký kết hôn. Và hiện giờ vợ chồng tôi đã sống ly thân từ lúc tôi đang mang thai ớ tuần thứ 12. Sau khi chúng tôi thỏa thuận về việc khai sinh cho con sau này. Chúng tôi có một số ý kiến và vướng mắc như sau:

    1. Vợ chồng tôi sẽ đăng ký giấy kết hôn để khi khai sinh cho con thì trong khai sinh có đầy đủ tên cha lẫn mẹ. Nhưng chồng tôi ở TP.HCM và đăng ký kết hôn tại TP.HCM và theo hộ khẩu của chồng (nhưng tôi vẫn chưa nhập khẩu vào nhà chồng và hộ khẩu hiện tại của tôi vẫn còn ở Bến Tre). Và con khi khai sinh sẽ theo họ mẹ hay cha? Nếu theo họ của cha mà làm giấy khai sinh nhập hộ khẩu của mẹ thì có được không?

    2. Sau khi khai sinh con xong thì chúng tôi sẽ thuận tình ly hôn. Vậy như thế có phải tranh giành con hay không?

    Vì chúng tôi không muốn con mồ côi cha hoặc mẹ nên mới quyết định đăng ký kết hôn để làm khai sinh cho con. Nhưng khi khai sinh rồi thì chúng tôi ly hôn. 

    3. Nếu chồng tôi làm lương cao hơn tôi và đủ khả năng để lo cho con thì anh ấy có quyền giành nuôi con không? 

    Nếu tôi nhận trợ cấp của chồng để lo cho con thì khi tôi lấy chồng khác thì con tôi tôi có quyền nuôi dưỡng nữa không? Hay là sẽ trả về cho bố nó.

    Rất mong nhận được sự trả lời từ phía Luật Sư!

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     

     
    6579 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205860   07/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13390)
    Số điểm: 92456
    Cảm ơn: 3019
    Được cảm ơn 4649 lần
    SMod

    Chào bạn, tôi không đủ khả năng trả lời tất cả các câu hỏi của bạn. Tuy nhiên theo tôi nghĩ nếu vợ chồng bạn dự định đăng ký kết hôn rồi lại ly hôn ngay thì việc làm đó không cần thiết. Chỉ cần khi đi đăng ký khai sinh cho con mà người bố nhận con và người mẹ cũng đồng ý thì UBND phường sẽ cấp giấy khai sinh có đầy đủ tên bố và tên mẹ.

    Mọi khoản khác thì bạn và chồng có thể thỏa thuận với nhau không cần tới tòa án.

     
    Báo quản trị |  
  • #205887   07/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


     

    Chào chị. Phạm Thanh trả lời câu hỏi của chị như sau:

    Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27.12.2005 của Chính phủ vè đăng ký và quản lý hộ tịch thì Thủ tục đăng ký khai sinh được tiến hành:

     1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

     Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

     Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.

     2. Sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi khai sinh một bản chính Giấy khai sinh. Bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu của người đi khai sinh.

     3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh. 

    Như vậy, để khai sinh cho con không nhất thiết chị phải lựa chọn cách kết hôn để rồi sau đó lại ly hôn. Chồng chị hoặc chị có thể đi khai sinh cho cháu. Trong sự việc này, anh và chị nên thống nhất việc nuôi dạy cháu và chăm lo cho tương lai của cháu như thế nào để cháu bé phát triển toàn diện.

    Chúc chị hạnh phúc.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #206036   08/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    lsdong_luatnghiephung
    lsdong_luatnghiephung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Mình bổ sung thêm như sau:

    1. Con có thể theo họ cha hoặc mẹ đều được, nhập khẩu được;

    2. Hai người tự thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con và cấp dưỡng, ko thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Về nguyên tắc con dưới 36 tháng tuổi giao cho mẹ, mức cấp dưỡng dựa trên nhu cầu thực tế của đứa trẻ cho đến đủ 18 tuổi;

    3. Vợ/chồng có thể yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con, Tòa án quyết định dựa trên tiêu chí ở với ai nó được nuôi dưỡng, chăm sóc tốt nhất, nếu con từ đủ 9 tuổi thì theo lựa chọn của nó

    Nếu bạn trực tiếp nuôi dưỡng và chồng bạn trợ cấp nuôi con, thì thời gian trợ cấp đến khi con đủ 18 tuổi,ko liên quan đến bạn lấy chồng khác

    LS Đồng, SĐT: 098 8546.877

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH NGHIỆP HƯNG

    Số 61 phố Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội, SĐT: 04.3569.0492

    Email: lsdong.luatnghiephung@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsdong_luatnghiephung vì bài viết hữu ích
    luatsunguyenvinhdien (17/09/2012)
  • #206039   08/08/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12520
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    xin bổ sung thêm một ý nhở cho bạn nữa là: Nếu con bạn sau khi tròn 36 tháng tuổi mà chồng bạn có khả năng cũng như điều kiện để nuôi con tốt hơn bạn thì người chồng có quyền giành lấy quyền nuôi con. (nếu 2 bạn đăng ký kết hôn xong rồi ly hôn).

    Hai bạn hoàn toàn có thể làm giấy khai sinh với đầy đủ tên bố và mẹ mà không cần đăng ký kết hôn như tư vấn của anh ntdieu ở trên!

     
    Báo quản trị |  
  • #257334   24/04/2013

    phongtuphapkbang
    phongtuphapkbang

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    theo toi ban và anh ấy chỉ cần đến UBND xã noi ban cư trú đăng ký kết hợp việc nhận con và đăng ký khai sinh chobe là được. mọi vấn đề khác ban có thể tự thỏa thuận hoặc nhờ toàn án can thiệp là được

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-