DanLuat 2015

Khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #101900 11/05/2011

    ngocthai059

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khai sinh cho con

    xin chào. vợ tôi sinh con được hơn một tháng thì bỏ con đi, đến nay gần 1 năm rồi. nay tôi muốn đăng ký khai sinh cho con có được không. nếu đăng ký được thì cần những thủ tục gì? xin cảm ơn
     
    2392 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #103533   18/05/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    ngocthai059 viết:
    xin chào. vợ tôi sinh con được hơn một tháng thì bỏ con đi, đến nay gần 1 năm rồi. nay tôi muốn đăng ký khai sinh cho con có được không. nếu đăng ký được thì cần những thủ tục gì? xin cảm ơn

    Cá nhân sinh ra có quyền được khai sinh.Bạn có thể đi đăng ký khai sinh cho con.
    Thủ tục đăng ký khai sinh:

    Điều 15. Thủ tục đăng ký khai sinh

     1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

     Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

     Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.

     2. Sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi khai sinh một bản chính Giấy khai sinh. Bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu của người đi khai sinh.

     3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-