DanLuat 2015

Khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #504315 10/10/2018

    Khai sinh cho con

    Chào Luật sư. Kính nhờ các Luật sư và Thư viện pháp luật giải đáp giúp

    Tôi đăng ký kết hôn bằng số Chứng minh thư và hiện tại CMT này đã hết hạn sử dụng và phải làm mới. Tôi đang định sẽ làm CMT mới hoặc Thẻ căn cước công dân.

    Luật sư cho tôi hỏi. Khi tôi làm mới CMT hay Thẻ căn cước mới (khác với số CMT trong giấy đăng ký kết hôn) thì khi tôi khai sinh cho con có gặp vấn đề gì vướng mắc không? Nếu có vướng mắc xin Luật sư và Thư viện pháp luật chỉ giúp cách giải quyết các vướng mắc đó!

    Xin cám ơn Thư viện pháp luật và Luật Sư

     
    307 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506767   06/11/2018

    Vấn đề này mình có ý kiến như sau:

    Việc bạn thực hiện đổi Chứng minh nhân dân (CMND) do hết thời hạn sử dụng hoặc làm Thẻ Căn cước công dân sẽ không gây khó khăn cho việc đăng ký khai sinh cho con của bạn.

    Bởi:

    Nếu bạn đổi CMND hoặc muốn làm Thẻ Căn cước nhưng địa phương bạn chưa có đủ điều kiện thực hiện việc cấp Thẻ thì số ghi trên CMND được cấp đổi của bạn vẫn là số cũ, không đổi (căn cứ Điểm 4 Mục I Thông tư 04/1999/TT-BCA).

    Nếu bạn được cấp Thẻ Căn cước công dân, các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ Chứng minh nhân dân vẫn nguyên hiệu lực pháp luật (Khoản 3 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014).

    Do đó, bạn có thể an tâm thực hiện thủ tục khai sinh cho con bình thường theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #507089   10/11/2018

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (591)
    Số điểm: 4380
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn, theo quy định tại Điều 358 Luật căn cước công dân 2014, thì khi chứng minh nhân dân của bạn được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực thì vẫn có giá trị sử dụng đến khi hết thời hạn. Khi hết thời hạn sử dụng chứng minh nhân dân và bạn có yêu cầu đổi thì sẽ được cấp thẻ căn cước công dân, mà mọi giấy tờ pháp lý phát sinh sử dụng thông tin từ chứng minh nhân dân vẫn giữu nguyên hiệu lực, nên việc bạn khai sinh cho con sau khi muốn đổi chứng minh nhân dân vẫn không ảnh hưởng gì cả nhé

    Cập nhật bởi thuytrangak ngày 10/11/2018 01:37:43 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #507106   10/11/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4255
    Cảm ơn: 249
    Được cảm ơn 79 lần


    Theo quy định của Luật Căn cước công dân thì khi bạn làm lại căn cước công dân thì những giấy tờ liên quan đến chứng minh nhân dân sẽ còn có giá trị sử dụng bình thường, đối với việc khai sinh lưu ý thêm cho bạn nên đăng ký khai sinh trong vòng 60 ngày kể từ khi con sinh ra nha bạn.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-