DanLuat 2015

khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #302875 17/12/2013

    KenVin123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    khai sinh

    Tôi đã đăng ký kết hôn, nhưng  trong thời gian mang thai con đầu lòng thì chồng chết, vậy cháu bé sinh ra khi làm khai sinh cho cháu có cần phải làm thủ tục nhận cha cho con hay không? trong giấy khai sinh có được ghi tên cha hay không?

     
    2379 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302900   18/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Chào bạn.

    Theo luật hôn nhân gia đình :

    Điều 63. Xác định cha, mẹ

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận cũng là con chung của vợ chồng.

    Mặt khác, theo NGHỊ QUYẾT CỦA HỘI ĐỒNG THẨM PHÁN TOÀ ÁN NHÂN DÂN TỐI CAO SỐ 02/2000/NĐ-HĐTP NGÀY 23 THÁNG 12 NĂM 2000 HƯỚNG DẪN ÁP DỤNG MỘT SỐ QUY ĐỊNH CỦA LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH NĂM 2000, CỦA HỘI ĐỒNG THẨM PHÁN TOÀ ÁN NHÂN DÂN TỐI CAO

               5. Xác định cha, mẹ, con (Điều 63, Điều 64)

               a. Theo quy định tại khoản 1 Điều 63, thì về nguyên tắc trong các trường hợp sau đây phải coi là con chung của vợ chồng:

               - Con sinh ra sau khi đã tổ chức đăng ký kết hôn cho đến trước khi chấm dứt quan hệ hôn nhân do Toà án công nhận hoặc quyết định theo yêu cầu của vợ hoặc chồng hoặc của cả hai vợ chồng;

               - Con sinh ra sau khi chấm dứt quan hệ hôn nhân do Toà án công nhận hoặc quyết định theo yêu cầu của vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng, nhưng người vợ đã có thai trong thời kỳ hôn nhân (trong thời kỳ từ khi đã tổ chức đăng ký kết hôn cho đến trước khi chấm dứt quan hệ hôn nhân).

    Như vậy nếu có căn cứ là người mẹ có thai trong thời kỳ hôn nhân thì là con chung, giấy khai sinh được quyền ghi tên cha.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    KenVin123 (18/12/2013)

0 Thành viên đang online
-