DanLuat 2015

Khái niệm tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #449864 19/03/2017

    kimngoc1105

    Female
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khái niệm tài sản

    Câu 1: Nếu áp dụng BLDS 2015, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy chứng nhận sở hữu nhaf, giấy chứng nhận sạp (hoặc các loại giấy tờ khác nhau như giấy đăng ký xe máy/ô tô/tàu thuyền; hoặc giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu, thẻ căn cước; hộ chiếu...) có là tài sản không ? Vì sao ?

    Câu 2 : Suy nghĩ của bạn về hướng giải quyết trên của thực tiễn của thực tiễn xét xử liên quan đến "giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy chứng nhận sở hữu nhà", "giấy chứng nhận sử dụng sạp" nhìn từ khái niệm tài sản ( và nếu có điều kiện, đồi chiếu thêm với pháp luật nước ngoài )

     
    1314 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449923   20/03/2017

    thuthaolaw
    thuthaolaw

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Căn cứ Điều 105 BLDS năm 2015:

    "Điều 105. Tài sản

    1. Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

    2. Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai."

    Tôi hiểu là: Quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở... là tài sản (cụ thể là Quyền tài sản). Còn Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và các giấy tờ khác như bạn trình bày không phải là tài sản. 

    Theo tôi, đó chỉ là giấy tờ chứng minh quyền tài sản thuộc về một chủ thể nào đó. Nếu mất có thể làm thủ tục xin cấp lại mà không ảnh hưởng tới quyền chiếm hữu, sử dụng hay định đoạt...

    Vài ý kiến gửi tới bạn!

    Thân ái!

    Công ty Luật Thu Thảo

    Website:https://thuthaolaw.vn/

    Hotline: 01684.220293/0120.302.2664

    Tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Sở hữu trí tuệ;

    Công chứng - Sang tên sổ đỏ trọn gói

     
    Báo quản trị |  
  • #449960   20/03/2017

    Câu 1:

    Như bác ở trên đã nói Quyền sử dụng đất, quyến sỡ hữu nhà .. là quyền tài sản do vậy là tài sản còn những giấy tờ như giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà... chỉ là giấy tờ chứng minh và không được xem là tài sản hay giấy tờ có giá. Khi chuyển nhượng, đối tượng mang ra chuyển nhượng cũng là quyền sử dụng đất chứ không phải giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Câu 2:

    Bạn nên nêu một số thực tiễn hiện tại hay đang tồn động vấn đề vướng mắc gì mà bạn muốn giải quyết, bạn cho là bất cập để mọi người có thể bàn luận. Với câu hỏi này thì khó ai tự tìm rồi trả lời thỏa đáng được bạn nhé.

    Thân. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-