Khai nhận di sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #450426 27/03/2017

    luchopql93

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khai nhận di sản thừa kế

    Kính thưa Luật sư. Tôi xin nhờ Luật sư tư vấn cho tôi cụ thể như sau:

    Bố tôi có một mảnh đất thổ cư, có sổ đỏ mang tên ông. Hiện tại ông đã mất mà không để lại quyền thừa kế. Mẹ tôi hiện tại đã mất hành vi nhân sự (không có chứng minh nhân dân). Vậy cho tôi hỏi tôi muốn khai nhận di sản thừa kế mảnh đất mang tên tôi thì phải làm thủ tục như thế nào. Mong luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi trân trọng cảm ơn.

     
    3803 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451299   09/04/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào Luchopql93!

    Đây là một việc khá phức tạp, luật sư cần biết thêm thông tin về gia đình bạn ngời mẹ bạn và bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn ra thì còn ai khác nữa không? Hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 gồm ông, bà nội, anh chị em của bạn để có thêm thông tin chi tiết luật sư sẽ có căn cứ thực hiện việc tư vấn giúp bạn

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #451390   10/04/2017

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Do bố bạn mất không để lại di chúc nên di sản thừa kế đo bố bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại Điều 651, BLDS 2015.

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

    Trong trường hợp bạn muốn làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế và sang tên cho mình quyền sử dụng đất trên thì phải được sự đồng ý của tất cả những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất. 

    Tuy nhiên, theo thông tin bạn cho biết thì nếu trong trường hợp mẹ bạn đang mất năng lực hành vi dân sự thì trước tiên bạn phải tiến hành thủ tục yêu cầu Tòa án tuyên bố mẹ bạn khó khăn trong nhận thức và làm chủ hành vi hoặc mất năng lực hành vi dân sư căn cứ theo Điều 22, Điều 23 BLDS 2015

    Điều 22. Mất năng lực hành vi dân sự

    1. Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần.

    Khi không còn căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự.

    2. Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện."

    Điều 23. Người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi

     

    1. Người thành niên do tình trạng thể chất hoặc tinh thần mà không đủ khả năng nhận thức, làm chủ hành vi nhưng chưa đến mức mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của người này, người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi và chỉ định người giám hộ, xác định quyền, nghĩa vụ của người giám hộ."

    Khi đó, người đại diện theo pháp luật của mẹ bạn là người thực hiện các giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất mà mẹ bạn được hưởng, tuy nhiên mọi giao dịch do người đại diện của mẹ bạn thực hiện phải vì lợi ích của mẹ bạn.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn pháp luật miễn phí vui lòng liên hệ Ms. Trang: 01682742583

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281