Khai báo, điều tra tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #474478 14/11/2017

    duydongtd

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khai báo, điều tra tai nạn lao động

    Công ty tôi có thuê một đơn vị khai thác mỏ phục vụ cho sản xuất (Mỏ do công ty tôi làm chủ) trong quá trình khai thác xảy ra tai nạn lao động chết người (người của nhà thầu khai thác) thì xin hỏi luật sư Công ty tôi có phải thực hiện việc khai báo và điều tra tai nạn lao động không?

    Tương tự nếu Công ty tôi thuê đơn vị khác (nhà thầu) thực hiện công việc trong mặt bằng Công ty mà để xảy ra tai nạn đối với công nhân của nhà thầu thì có phải thực hiện việc khai báo, điều tra tai nạn lao động không?

    Xin cảm ơn luật sư./. 

     
    2196 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474635   14/11/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 10 Nghị định số 39/2016/NĐ-CP thì: Khi biết tin xảy ra tai nạn lao động chết người hoặc làm bị thương nặng từ 02 người lao động trở lên, người sử dụng lao động của cơ sở xảy ra tai nạn phải khai báo theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 34 Luật An toàn, vệ sinh lao động như sau:a) Khai báo bằng cách nhanh nhất (trực tiếp hoặc điện thoại, fax, công điện, thư điện tử) với Thanh tra Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, nơi xảy ra tai nạn; trường hợp tai nạn làm chết người đồng thời báo ngay cho cơ quan Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố thuộc thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi tắt là Công an cấp huyện);

    Như vậy, Công ty bạn không phải là người sử dụng lao động nên không phải khai báo mà nghĩa vụ khai báo là người sử dụng lao động(nhà thầu khai thác) có nghĩa vụ khai báo tai nạn lao động này. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại theo số 19006280 để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/