DanLuat 2015

khách hát mang ma túy đá vào sử dụng, chủ quán karaoke bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #432431 02/08/2016

    taodo202

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    khách hát mang ma túy đá vào sử dụng, chủ quán karaoke bị xử phạt không?

    gia đình em kinh doanh karaoke. hôm vừa rồi có một nhóm thanh niên vào hát và đập đá trong phòng. sau đó công an vào bắt. lúc họ dùng ma túy đá, gia đình em hoàn toàn k biết, nhìn vào cũng k thấy vì ánh đèn tối nên k biêt để nhắc nhở. gia đình em cũng có bảng nội quy phòng hát và cấm mang ma túy lên phòng.

    công an phạt gia đình e 30 triệu vì không quản lí được. 

    xin hỏi gia đình em có lỗi gì không? pháp luật quy định tại điều khoản nào? (vì e nghĩ k biết thì k có tội, trong khi có bảng nội quy rồi, họ vẫn mang vào thì họ ms có lỗi đúng k ạ?)

    và mức xử phạt vi phạm như vậy là đúng hay sai?

    em xin cảm ơn !

     
    8206 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432475   02/08/2016

    tuantobe
    tuantobe

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2011
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 14 lần


    Căn cứ điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định về xử phạt hành chính như sau:

    Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy

    .......

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Người chủ hoặc người có trách nhiệm quản lý nhà hàng, cơ sở cho thuê lưu trú, câu lạc bộ, các phương tiện giao thông và các nơi khác để cho người khác lợi dụng sử dụng chất ma túy trong khu vực, phương tiện mình quản lý;

    Nguyễn Văn Tuân

    SĐT: 096.653.9886

     
    Báo quản trị |  
  • #432510   03/08/2016

    taodo202
    taodo202

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn câu tl của anh. "lợi dụng" ở đây là người chủ k biết phải k ạ? k biết mà cũng có tội được sao chứ 

     
    Báo quản trị |  
  • #432514   03/08/2016

    taodo202 viết:

    cảm ơn câu tl của anh. "lợi dụng" ở đây là người chủ k biết phải k ạ? k biết mà cũng có tội được sao chứ 

    chào bạn,

    Một số trường hợp pháp luật bắt buộc bạn phải biết chứ không thể nói là không biết được.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #432528   03/08/2016

    taodo202
    taodo202

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy trong khoảng đấy thì có văn bản nào quy định rõ như sao thì phạt 5 triệu khi nào thì 10 triệu không ạ? những tình tiết tăng nặng giảm nhẹ đó ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #432569   03/08/2016

    tuantobe
    tuantobe

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2011
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 14 lần


    Cái này do chủ quan người ra quyết định, muốn bao nhiêu thì phat trong khoảng đấy, 

    Nguyễn Văn Tuân

    SĐT: 096.653.9886

     
    Báo quản trị |  
  • #432578   03/08/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Mức phạt thì theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính sẽ nằm ở mức giữa của khung hình phạt nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ. 

    5 đến 10 thì mức phạt =  7.500.000 đồng.

    Tuy nhiên, việc bạn có bị phạt hay không thì cần phải xác định lại. 

    - Về điều kiện cơ sở: Ánh đèn, ô thoáng,...đều có quy định về thiết kế đảm bảo cho việc quản lý, nếu nhà bạn không tuân thủ đủ thì là vi phạm.

    - Việc những người sử dụng có được sự cho phép của nhà bạn hay ko, nhà bạn có quản lý chặt chẽ hay ko mà để xảy ra sự việc như vậy thì sẽ phải căn cứ vào nhiều yếu tố.

    Trường hợp bên Công an xử phạt nhà bạn thì phải có biên bản vi phạm, sau đó là quyết định xử phạt, bạn có thể đưa lên thì chúng tôi mới có cơ sở tư vấn đúng cho bạn được

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VTCoTo vì bài viết hữu ích
    taodo202 (05/08/2016)
  • #432579   03/08/2016

    taodo202
    taodo202

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    e cảm ơn ạ

    việc mấy ng kia dùng ma túy đá thì nhà em k biết mà quản lí và nhắc nhở í ạ. Xong công an xông vào bắt ngay, bắt nhà em kí vào biên bản tường trình và kí nhận tội là để ngta dùng ma túy, có biên bản xử phạt nhưng nhà e k kí. họ bảo phạt 30 triệu. nhà em đòi bằng chứng chứng minh rằng nhà e có lỗi như thế nào, cãi qua cãi lại, làm căng 1 hồi thì công an bảo chuyển vụ này sang xã, chủ tịch xã sẽ giải quyết. 

    nếu như việc nhà e k quản lí được đó là lỗi thật, thì k biết việc gđ e k biết họ dùng ma túy và cửa hàng đã có nội quy như vậy mà họ vẫn cố tình lén lút mang vào thì có phải tình tiết giảm nhẹ k. 

    còn những quy định về phòng hát như cách âm, cửa kính,...thì đảm bảo ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #432648   04/08/2016

    Theo quan điểm cá nhân:
    Thứ nhất do thông tin cung cấp ít quá, ví dụ: như hành vi đập đá như thế nào? lén lút hay tràn lan không kiểm soát? bao nhiêu người sử dụng? hành vi của khách như thế nào? nhân viên quán lúc đó có biết ko?..... Nói chung là cần xác định rõ hành vi của cả chủ quán, nhân viên và khách hàng, từ đó xác định trách nhiệm rõ ràng của chủ quán. VD như: khách hàng thực hiện hành vi lộ liễu, tràn lan, nhân viên biết nhưng ko báo lại do không chắc,... thì chủ quán phải chịu trách nhiệm. Nhưng khách lén lút, dùng nhiều thủ đoạn che mắt nhân viên... thì chủ quán không phải chịu trách nhiệm.
    Thứ hai, bạn cần xem lại các quy định về hoạt động kinh doanh quán karaoke, có thể chủ quán không phải chịu trách nhiệm về hành vi khách đập đá nhưng lại phải chịu trách nhiệm trong hoạt động kinh doanh quán (cái này thường hay bị nắm thóp hơn). Bạn có thể tham khảo Nghị định 103/2009/NĐ-CP trong đó có mục HOẠT ĐỘNG KARAOKE

    Chương VIII

    HOẠT ĐỘNG KARAOKE

     

    Điều 30. Điều kiện kinh doanh karaoke

    1. Phòng karaoke phải có diện tích sử dụng từ 20m2 trở lên, không kể công trình phụ, đảm bảo điều kiện về cách âm, phòng, chống cháy nổ;

    2. Cửa phòng karaoke phải là cửa kính không màu, bên ngoài nhìn thấy toàn bộ phòng;

    3. Không được đặt khóa, chốt cửa bên trong hoặc đặt thiết bị báo động để đối phó với hoạt động kiểm tra của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    4. Địa điểm hoạt động karaoke phải cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa, cơ quan hành chính nhà nước từ 200m trở lên;

    5. Địa điểm hoạt động karaoke trong khu dân cư phải được sự đồng ý bằng văn bản của các hộ liền kề;

    6. Phù hợp với quy hoạch về karaoke được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

    Điều 31. Thẩm quyền và thủ tục cấp giấy phép kinh doanh karaoke

    1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh karaoke ngoài cơ sở lưu trú du lịch đã được xếp hạng sao hoặc hạng cao cấp có đủ điều kiện quy định tại Điều 30 và các khoản 1 và 2 Điều 32 Quy chế này phải được Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch hoặc cơ quan cấp huyện được phân cấp cấp giấy phép kinh doanh.

    2. Hồ sơ và thủ tục cấp giấy phép kinh doanh karaoke:

    a) Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép bao gồm:

    - Đơn đề nghị cấp giấy phép kinh doanh karaoke trong đó ghi rõ địa điểm kinh doanh, số phòng, diện tích từng phòng;

    - Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có giá trị pháp lý;

    - Ý kiến bằng văn bản của các hộ liền kề.

    b) Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch hoặc cơ quan cấp huyện được phân cấp có trách nhiệm cấp giấy phép kinh doanh; trường hợp không cấp giấy phép phải trả lời bằng văn bản, nêu rõ lý do.

    Điều 32. Trách nhiệm của chủ cơ sở kinh doanh karaoke

    Khi hoạt động kinh doanh karaoke, chủ cơ sở kinh doanh phải tuân thủ theo các quy định sau đây:

    1. Đảm bảo ánh sáng trong phòng trên 10 Lux tương đương 01 bóng đèn sợi đốt 40W cho 20m2;

    2. Đảm bảo âm thanh vang ra ngoài phòng karaoke không vượt quá quy định của Nhà nước về tiêu chuẩn mức ồn tối đa cho phép;

    3. Chỉ được sử dụng bài hát đã được phép phổ biến; băng, đĩa đã dán nhãn kiểm soát theo quy định;

    4. Không được bán rượu hoặc để cho khách uống rượu trong phòng karaoke;

    5. Đảm bảo các điều kiện về an ninh, trật tự quy định tại Nghị định số 72/2009/NĐ-CP ngày 03 tháng 9 năm 2009 của Chính phủ;

    6. Mỗi phòng karaoke chỉ được sử dụng một nhân viên phục vụ từ 18 tuổi trở lên; nếu nhân viên phục vụ là người làm thuê thì phải có hợp đồng lao động và được quản lý theo quy định của pháp luật về hợp đồng lao động;

    7. Không được hoạt động sau 12 giờ đêm đến 8 giờ sáng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 37 Quy chế này;

    8. Các điểm karaoke hoạt động ở vùng dân cư không tập trung không phải thực hiện quy định về âm thanh tại khoản 2 nhưng phài thực hiện quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5, 6 và 7 Điều này.

    Điều 33. Hoạt động karaoke không có mục đích kinh doanh

    1. Cơ quan, tổ chức hoạt động karaoke để đáp ứng nhu cầu nội bộ của cơ quan, tổ chức mình không phải xin cấp giấy phép nhưng khi hoạt động phải thực hiện quy định tại các khoản 2 và 3 Điều 32 Quy chế này và đảm bảo an ninh, trật tự.

    2. Các cơ sở kinh doanh dịch vụ tổ chức hoạt động karaoke tại nơi kinh doanh để đáp ứng nhu cầu của nhân viên thuộc cơ sở mình thì không phài xin phép, nhưng phải riêng biệt với khu vực kinh doanh, phải thực hiện quy định tại các khoản 2 và 3 Điều 32 Quy chế này và đảm bảo an ninh, trật tự.

    Điều 34. Quy định cấm trong hoạt động karaoke

    Nghiêm cấm các hành vi khiêu dâm và mua bán dâm, mua bán, sử dụng ma túy tại phòng karaoke.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chjmjaja vì bài viết hữu ích
    taodo202 (05/08/2016)

0 Thành viên đang online
-