Khách hàng không lấy hóa đơn xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #206459 10/08/2012

    banpt

    Sơ sinh


    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khách hàng không lấy hóa đơn xử lý thế nào?

    Chào Luật sư!

    Luật sư cho em hỏi: Bên em là nhà phân phối hàng sản phẩm XMEN khi bán hàng cho các cửa hàng tạp hóa mỗi đơn hàng giá trị từ vài trăm  nghìn đến vài triệu, khách hàng trả hết bằng tiền mặt. Mỗi ngày chúng em bán khoảng hơn 10 đơn hàng như vậy, khách hàng thì không lấy hóa đơn. Hiện tại công ty em đang làm theo kiểu là: Mỗi ngày chúng em xuất 1 hoá đơn với tổng số hàng mà công ty bán ra trong ngày và ghi rõ là khách hàng không lấy hóa đơn. Em vẫn lưu hóa đơn tại cuống và kê khai hóa đơn như bình thường. Như vậy công ty em làm đúng hay sai a? Nếu sai thì luật sư tư vấn giúp em cách làm khác ạ.
     Mong sớm nhận được lời giải đáp từ Luật sư!
    Chân thành cảm ơn!

     
    29722 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208607   21/08/2012

    banpt
    banpt

    Sơ sinh


    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào mọi người, em đang cần tư vấn về vấn đề này quá mà không thấy ai góp y cho em. hu hu... Luật sư ơi, Mọi người ơi giúp đỡ em.

     
    Báo quản trị |  
  • #208615   21/08/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


     

    banpt viết:

     

    Chào Luật sư!

    Luật sư cho em hỏi: Bên em là nhà phân phối hàng sản phẩm XMEN khi bán hàng cho các cửa hàng tạp hóa mỗi đơn hàng giá trị từ vài trăm  nghìn đến vài triệu, khách hàng trả hết bằng tiền mặt. Mỗi ngày chúng em bán khoảng hơn 10 đơn hàng như vậy, khách hàng thì không lấy hóa đơn. Hiện tại công ty em đang làm theo kiểu là: Mỗi ngày chúng em xuất 1 hoá đơn với tổng số hàng mà công ty bán ra trong ngày và ghi rõ là khách hàng không lấy hóa đơn. Em vẫn lưu hóa đơn tại cuống và kê khai hóa đơn như bình thường. Như vậy công ty em làm đúng hay sai a? Nếu sai thì luật sư tư vấn giúp em cách làm khác ạ.
     Mong sớm nhận được lời giải đáp từ Luật sư!
    Chân thành cảm ơn!

     

     

    Chào bạn!

     

    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn ( trích theo153/2010/TT-BTC51/2010/NĐ-CP )

    1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hóa đơn.

    2. Hàng hóa, dịch vụ bán không phải lập hóa đơn quy định tại khoản 1 Điều này được theo dõi trên bảng kê.

    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn ghi số tiền bán hàng hóa, dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua tại cuống, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tên người mua trong hóa đơn này được ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

     

    Điều 14. Lập hoá đơn 

    b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

    Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc. Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.

    Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

    Căn cứ vào hai tiêu thức trên thì bạn lam như vậy là không sai.

    Cập nhật bởi Ngoankt ngày 21/08/2012 04:16:43 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoankt vì bài viết hữu ích
    banpt (21/08/2012)
  • #208624   21/08/2012

    banpt
    banpt

    Sơ sinh


    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình cảm ơn bạn rất nhiều. Chúc bạn mạnh khỏe và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.

    Nhưng bạn cho mình hỏi một việc nữa là: Thực tế thì minh đang lăn tăn nhất là: mình gộp khoảng 20 đơn hàng nhỏ lẻ và xuất thành một hóa đơn lớn khoảng 20 triệu/hóa đơn.

    Và khi hạch toán thì mình đưa hết vào một mã khách hàng là mã khách lẻ có đúng không?

     
    Báo quản trị |  
  • #208851   22/08/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    banpt viết:

    Mình cảm ơn bạn rất nhiều. Chúc bạn mạnh khỏe và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.

    Nhưng bạn cho mình hỏi một việc nữa là: Thực tế thì minh đang lăn tăn nhất là: mình gộp khoảng 20 đơn hàng nhỏ lẻ và xuất thành một hóa đơn lớn khoảng 20 triệu/hóa đơn.

    Và khi hạch toán thì mình đưa hết vào một mã khách hàng là mã khách lẻ có đúng không?

    Chào bạn:

    Cái này tùy thuộc vào bên bạn quỹ lý như thế nào. Nên phần này tôi không có ý kiến.

    Thân

     
    Báo quản trị |  
  • #254557   11/04/2013

    rkforever
    rkforever

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Mọi người cho em hỏi 1 chút, là công ty em bán phần mềm từ điển, giá 200.000/cái. tất cả khách hàng đều mua rồi đi không lấy hóa đơn, nhưng công ty em vẫn xuấ hóa đơn và ghi là " Khách hàng không lấy Hóa đơn". em không biết là như vậy có sai ko? Mong mọi người giúp đỡ ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #254593   11/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14471)
    Số điểm: 100244
    Cảm ơn: 3312
    Được cảm ơn 5124 lần
    SMod

    Bạn rkforever đọc bài viết bên trên sẽ thấy câu trả lời

     
    Báo quản trị |  
  • #254679   12/04/2013

    rkforever
    rkforever

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2013
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Dạ em đọc rồi, ý em muốn hỏi là giả sử tất cả hóa đơn đều ghi là "khách hàng không lấy hóa đơn" thì có vấn đề gì với bên Thuế không ạ? Mong mọi người giúp đỡ. Em cám ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #255229   15/04/2013

    vanhung89vt
    vanhung89vt

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2012
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    rkforever viết:

    Dạ em đọc rồi, ý em muốn hỏi là giả sử tất cả hóa đơn đều ghi là "khách hàng không lấy hóa đơn" thì có vấn đề gì với bên Thuế không ạ? Mong mọi người giúp đỡ. Em cám ơn !

    Không sao bạn nhé! cứ theo luật mà làm

    Nothing is too late. Everything is possible, the bright door will open if you can build yourself a strong will + careful plan. Believe me, only you yourself can make your dream come true.

     
    Báo quản trị |