Kết hôn, xác nhận tình trạng hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #23582 15/04/2008

    hangngatieuthu

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 1155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kết hôn, xác nhận tình trạng hôn nhân

    Bạn tôi đã kết hôn với một việt kiều Úc. Trước khi kết hôn cô ấy không biết rằng người đó đã có vợ và 2 con. Hiện giờ cô ấy đang mang thai gần 3 tháng. Hai người vẫn chưa làm giấy kết hôn.

    Xin cho tôi hỏi trường hợp bạn ấy có được chính quyền cấp giấy kết hôn hay không? Con của cô ấy có được mang họ cha hay không và cô ấy cùng con cô ấy có được hưởng quyền lợi gì hay không?

     
    88462 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

8 Trang «<678
Thảo luận
  • #50022   12/04/2010

    thutrang_92
    thutrang_92

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Lấy chồng khi chưa đủ tuổi ?

    Em sinh năm 92. Năm 16 tuổi em đã lấy chồng vì mang thai, không có hôn thú. 17 tuổi thì em sinh con đầu lòng. Đến nay cháu đc 13 tháng nhưng vẫn chưa có giấy khai sinh. Đến tháng 8 năm nay ( năm 2010) thì em mới đủ tuổi làm giấy đăng kí kết hôn.
    Luật sư cho em hỏi là nếu bây h` em chưa đủ 18 tuổi thì em có thế làm giấy khai sinh cho con em dc ko?? Và bố cháu có thể có tên trong giấy khai sinh không?
    Em quan hệ TD khi chưa đủ 18 tuổi thì chồng em có làm sao ko ạ?
    Mong các luật sư giúp cho
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thutrang_92 vì bài viết hữu ích
    mtbk116 (12/10/2011)
  • #50023   12/04/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    chào bạn

                Điều 29 BLDS quy định cá nhân khi sinh ra có quyền được khai sinh.  Như vậy, dù người mẹ bao nhiêu tuổi cũng được quyền làm giấy khai sinh cho con mình.
           Điểm b Mục 4 phần II TT số 01/2008/TT-BTP quy định trường hợp con sinh ra trước ngày cha, mẹ đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận, thì tên của người cha sẽ được ghi ngay trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh của người con mà người cha không phải làm thủ tục nhận con. Như vậy, dù hai người chưa ĐKKH thì vẫn có thể ghi tên người cha trong Giấy khai sinh của con nếu nam nữ đều thừa nhận.

              Nếu tại thời điểm hai bên quan hệ TD mà bạn chưa đủ 16 tuổi thì người nam phạm tội  giao cấu với trẻ em theo Khoản 2 Điều 115 BLHS với tình tiết làm bạn có thai.
    Cập nhật bởi TRITHONGMINHNHANTAO vào lúc 12/04/2010 01:07:09
    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 15/01/2011 10:51:44 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #50131   21/04/2010

    dinhlanhuong
    dinhlanhuong

    Female
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Thủ tục kết hôn ở đâu?

    Em muốn hỏi em và người yêu em bây giờ đã yêu nhau 2 năm nhưng do bạn trai emcòn đang học ĐH năm cuối còn em học xong CĐ nên đã đi làm.

    Bây giờ hai đứa em muốn kết hôn thì cần có thủ tục gì? Vì bạn em quê ở Hải Phòng còn em quê ở Thái Bình. Hai đứa em muốn kết hôn trên Hà Nội. Mong được giúp đỡ.

    Xin chân thành cảm ơn./.

     
    Báo quản trị |  
  • #50132   21/04/2010

    dung_law1987
    dung_law1987
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2009
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn. Tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Theo qui định tại Điều 12 Luật HNGĐ hai bạn phải đăng ký kết hôn một trong hai Tỉnh Thái Bình hoặc Hải phòng. Nếu đăng ký kết hôn ở Thái Bình thì bạn của bạn phải xin giấy chứng nhận đang trong tình trạng độc thân của ủy ban nhân dân xã nơi có hộ khẩu thường trú của bạn bạn. Nếu đăng ký kết hôn ở Hải Phòng thì ngược lại. Địa điểm đăng ký kết hôn là ủy ban nhân dân xã. Khi đi kết hôn bạn mang giấy tờ tùy thân đi cùng. Trân trọng.

    Nguyễn Văn Dũng

     
    Báo quản trị |  
  • #52455   28/05/2010

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Tôi xin trả lời câu hỏi của chị như sau: Thủ tục đăng ký kết hôn (Điều 18 Nghị định số 158/2005/NĐ – CP) bao gồm: - Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam nữ phải nộp tờ khai ( theo mẫu quy định) và xuất trình giấy chứng minh nhân dân. - Trong trường hợp một người cư trú tại xã, phường này, nhưng đăng ký tại xã, phường, thị trấn khác, thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó. Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng giấy xác nhận tình trang hôn nhân theo quy định tại chương V của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP Việc xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận. - Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy hai bên nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký kết hôn cho hai bên nam, nữ. Trong trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày. - Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải có mặt. Đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã yêu cầu hai bên cho biết ý muốn tự nguyện kết hôn, nếu hai bên đồng ý kết hôn, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký kết hôn và Giấy chứng nhận kết hôn. Hai bên nam, nữ ký vào Giấy chứng nhận kết hôn và Sổ đăng ký kết hôn, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho mỗi bên vợ, chồng một bản chính Giấy chứng nhận kết hôn, giải thích cho hai bên về quyền và nghĩa vụ của vợ, chồng theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình. Thẩm quyền đăng ký kết hôn ( Điều 17 Nghị định sô 158/2005/NĐ-CP) : Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ thực hiện viêc đăng ký kết hôn. Căn cứ theo Điều 52 Bộ luật dân sự:” Nơi cư trú của cá nhân là nơi người đó thường xuyên sinh sống.Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của cá nhân theo khoản 1 Điêu này thì nơi cư trú là nơi người đó đang sinh sống”. Trân trọng Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445 Văn phòng luật sư An Luật.
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 28/05/2010 03:23:40 PM

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #63831   13/10/2010

    vanphu.long
    vanphu.long

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vừa rồi tôi có đến UBND phường để xin xác nhận tình trạng hôn nhân, sau khi UBND phường cấp giấy xác nhận cho tôi, thì tôi nộp hồ sơ để đăng ký kết hôn với người nước ngoài, cụ thể là nước Đức. Tuy nhiên sau gần 5 tháng thì cơ quan này trả lại hồ sơ cho tôi nói rằng phải đi xác nhận lại tình trạng hôn nhân do gần hết hạn, nếu nhận hồ sơ đến ngày cấp visa cho tôi đi qua Đức ( theo diện đính hôn ) thì giấy này hết hạn. Tôi đến UBND phường xin cấp lại, thì được trả lời là do giấy còn thời hạn ( còn hơn 1 tháng) nên từ chối xác nhận lại. Từ đó tôi không thể nộp hồ sơ được để đăng ký đi tđính hôn với chồng tôi. Vậy xin hỏi bây giờ tôi phải làm sao, việc UBND phường không chụi xác nhận lại cho tôi đúng hay sai. mong luật sư giúp tôi
     
    Báo quản trị |  
  • #63848   13/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Việc UBND phường không xác nhận lại cho bạn là hoàn toàn đúng. Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị trong thời hạn 6 tháng, còn của bạn đã hết đâu.
    Cách tốt nhất để được việc là bạn phải nhờ vả họ thôi.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #233149   13/12/2012

    thuyhang20492
    thuyhang20492

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mọi người giúp em được không ? Em muốn hỏi nếu công an muốn lấy vợ mà vợ là người Hoa thì có thể lấy được không ....Chỉ là người hoa không có theo đạo phật hay đạo chúa gì hết .....Ông nội của em thì ngày xưa không có đi lính gì hết chỉ là 1 người dân bình thường , ba em cũng vậy.....Như vậy tụi em có thể lấy nhau được không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #233156   13/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14720)
    Số điểm: 102017
    Cảm ơn: 3393
    Được cảm ơn 5238 lần
    SMod

    @ : Chắc "anh ấy" nhà bạn là công an còn bạn là người Hoa ?

    Theo luật hôn nhân và gia đình thì công an và người Hoa không thuộc các trường hợp không được kết hôn. Tuy nhiên ngành công an có quy định riêng về vấn đề này, quy định này rất bí mật, người thường không được biết. Bạn nên nói "anh ấy" hỏi cơ quan xem có được hay không.

     
    Báo quản trị |  
  • #247756   10/03/2013

    mi-ko
    mi-ko

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư! Tôi có vấn đề cần được sư tư vấn của luật sư như sau:

    Tôi có HKTT tại Nghệ An nhưng lấy chồng tại TP HCM. Trong quá trình đi đăng ký kết hôn thì cán bộ phường nơi chồng tôi có HKTT bảo phải xuất trình bản gốc HKTT của tôi tại Nghệ An.

    Chúng tôi xin đầy đủ các giấy tờ như chứng nhận chưa lập gia đình, bản gốc CMND, bản gốc HKTT nơi chồng tôi ở ( phường đăng ký kết hôn). Và bản sao có công chứng HKTT của tôi tại Nghệ An. Nhưng cán bộ phường nhất quyết kêu tôi về Nghệ An cầm theo bản chính HKTT mới được đăng ký kết hôn. Do điều kiện đi lại khó khăn, nên dù đã tổ chức đám cưới nhưng chúng tôi vẫn chưa đăng ký kết hôn được.

    Xin luật sư tư vấn dùm!

    Xin chân thành cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |