kết hôn với người trong ngành công an

Chủ đề   RSS   
  • #365273 29/12/2014

    maitrinh1506

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kết hôn với người trong ngành công an

    dạ cháu xin chào luật sư! cháu hiện đang rất băn khoăn về vấn đề này.Người yêu cháu là cảnh sát cơ động của Bộ.Chúng cháu đang có ý định kết hôn nhưng cháu đang rất lo vì ông ngoại cháu ngày xưa theo lính ngụy.Ông đã mất rất lâu rồi.Ba mẹ cháu cũng đã đi vào Nam làm ăn sinh sống.Cháu cũng được sinh ra và lớn lên ở đây.Cháu không biết với lý lịch như vậy thì cháu và người yêu có thể kết hôn với nhau không ạ?Cháu rất mong nhận được lời tư vấn của luật sư và xin cảm ơn rất nhiều. Hay ai là người biết và trải qua việc này có thể cho e xin vài lời tư vấn không ạ,e rất mong nhận được ý kiến của mọi người và xin cảm ơn.
    Cập nhật bởi maitrinh1506 ngày 29/12/2014 08:29:34 AM
     
    3292 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365298   29/12/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Nếu các bạn đáp ứng đủ các điều kiện theo quy đinh tại Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình thì các bạn được quyền kết hôn, cụ thể:

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

              1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Tuy vậy, đối với một số ngành như Công an và/ hoặc Quân đội, có thể họ có những quy định nội bộ riêng, không áo dụng phổ biến nên chúng tôi không nắm được. Việc này bạn nên hỏi bạn trai mình hoặc yêu cầu bạn trai hỏi rõ cấp trên để được biết thêm.

    Bạn tham khảo các bài viết liên quan tại Website của Công ty Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com