KẾT HÔN VỚI NGƯỜI NGOÀI NGÀNH CÔNG AN

Chủ đề   RSS   
  • #217396 02/10/2012

    battu_k92

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    KẾT HÔN VỚI NGƯỜI NGOÀI NGÀNH CÔNG AN

    Thưa luật sư! e xin được nhờ luật sư tư vấn giúp e được k ạ?

    e có một câu hỏi thắc mắc:
    hiện e đang học tại trường đại học an ninh nhân dân, e có một người bạn gái nhưng có lí lịch là ông nội và ông ngoại của người bạn gái trước đây theo ngụy nhưng chỉ làm lính vì bị bắt ép. ngoài ra lí lịch đều trong sạch, k theo đạo. vậy luật sư cho phép e hỏi e có thể kết hôn với người bạn gái đó k ạ?
    trước khi được luật sư tư vấn, e xin chân thành cảm ơn!
     
    5217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217578   03/10/2012

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


     

    Chào bạn !
    LS Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:
    Trước hết, khi hai bạn kết hôn thì phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, nếu không thuộc trường hợp cấm kết hôn thì hai bạn hoàn toàn có thể kết hôn với nhau.
    Vì ngành công an có những đặc trưng riêng nên bạn của bạn nên trực tiếp liên hệ với thủ trưởng cơ quan mình để được hướng dẫn cụ thể hơn, đừng suy đoán trách lo lắng không đáng có.
    Bạn có thể tham khảo các quy định trong Luật hôn nhân và gia đình như sau:
     

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com