DanLuat 2015

Kết Hôn Với Người Dưới 16 Tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #279084 02/08/2013

    hoangoanh16

    Female
    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Kết Hôn Với Người Dưới 16 Tuổi

    Kính Thưa Luật Sư!

    Cho Tôi hỏi. Em trai Tôi năm Nó chưa đủ 16 đã thương và kết hôn (hai bên gia đình đồng ý) với một người con gái cùng tuổi (chưa đủ 16 tuổi) nhưng theo giấy khai sinh thì chưa đủ 15 tuổi và sinh được 1 bé gái. Nay hai người đủ tuổi kết hôn và đã làm xong giấy chứng nhận kết hôn rồi. Những lúc gần đây hai người có xẩy ra xít mít, thì em Dâu Tôi lại đòi kiện Em trai Tôi ra tòa về tội giao cấu trẻ em dưới 16 tuổi. 

    Vậy hỏi Tôi hỏi em Dâu Tôi làm vậy có đúng ko?

    Nếu em Dâu Tôi đi kiện thì em Trai Tôi có bị kết án ko? Nếu có thì thời gian là bao lâu.?

    Tôi xin chờ câu trả lời của Lật Sư. Và xin chân thành cảm ơn các Luật Sư đã giải đáp những thắc mắc mà Tôi ko biết hỏi ai.

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     
    9968 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279106   02/08/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    Chào bạn! câu hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Theo quy định của BLHS 1999 (SĐ,BS 2009) thì tội giao cấu với trẻ em có chủ thể đặc biệt là người đã thành niên. Tại thời điểm em trai bạn giao cấu với vợ (lúc chưa đủ 16 tuổi) thì em trai bạn là người chưa thành niên. Do đó, đối chiếu với các quy định của pháp luật thì em trai bạn không phạm tội.

     

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    hoangoanh16 (02/08/2013)
  • #279287   03/08/2013

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Cần làm cụ thể việc giao cấu giữa 2 người là như thế nào? Nếu hoàn toàn tự nguyện thì như bạn nêu trên đã nói. Còn nếu không thì vẫn có thể xem xét xử lý hình sự. Nòoài ra những người có liên quan đến việc tổ chức kết hôn cho đôi trẻ vẫn có thể bị xem xét xử lý hình sự về các tội liên quan theo quy định của BLHS. Vấn đề này cụ thể thế nào thì do cơ quan tiến hành tố tụng xác định đã. Thân chào bạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungga_Pro vì bài viết hữu ích
    hoangoanh16 (05/08/2013)
  • #279355   04/08/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Bạn  thân mến!

    Vấn đề bạn thắc mắc là em trai bạn có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?! Thì bạn anhdv352 đã tư vấn rõ rồi, ở đây hành vi trên không đủ yếu tố cấu thành tội giao cấu với trẻ em theo quy định tại Điều 115 Bộ luật hình sự hiện hành. Việc tổ chức kết hôn cho 2 trẻ ở hai gia đình trên, có thể bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình về hành vi tổ chức việc kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn.

    Trân trọng!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    hoangoanh16 (05/08/2013)
  • #288828   29/09/2013

    vy_nguyen
    vy_nguyen

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    :Kết Hôn Với Người Dưới 16 Tuổi

    •  kết hôn với người dưới 16 tuổi

    Kính Thưa Luật Sư !

    Cho Tôi hỏi. Anh  trai Tôi năm  nay sinh năm 1991 kết hôn với vợ sinh năm 1997  (hai bên gia đình đồng ý)  hiện bây giờ vợ anh tôi đang mang thai gần sinh .Bây giờ  , Những lúc gần đây hai người có xẩy ra xít mít, thì chị  Dâu Tôi lại đòi kiện anh trai Tôi ra tòa về tội giao cấu trẻ em dưới 16 tuổi.

    Nếu chị Dâu Tôi đi kiện thì anh Trai Tôi có bị kết án ko? Nếu có thì thời gian là bao lâu.?

    Tôi nghe nói là Việt Nam có luật hôn nhân mới là nam 18 tuổi nữ 16 tuổi được kết hôn có đúng như vậy không luật sư va nếu đúng như vậy thì ( anh trai tôi và chị dâu tôi quan hệ đêm 30 tết vừa rồi thì chị dâu tôi đã đủ tuổi chưa)

    Tôi xin chờ câu trả lời của Lật Sư. Và xin chân thành cảm ơn các Luật Sư đã giải đáp những thắc mắc mà Tôi ko biết hỏi ai.

     

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #288830   29/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13596)
    Số điểm: 93706
    Cảm ơn: 3068
    Được cảm ơn 4704 lần
    SMod

    Chào bạn, "chị dâu" bạn sinh năm 1997 thì đến nay chưa đủ 17 tuổi, nghĩa là chưa đủ tuổi kết hôn. Theo quy định của pháp luật thì nữ phải đủ 17 tuổi (nghĩa là qua sinh nhật thứ 17) mới đến tuổi kết hôn.

    Về việc quan hệ với người dưới 16 tuổi thì nếu lần đầu tiên quan hệ nếu cô bé đó đã đủ 16 tuổi thì anh bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự. Còn nếu cô đó chưa đủ 16 tuổi thì anh bạn có thể bị phạt tù từ 1 năm trở lên.

    Muốn biết rõ thì bạn hãy cho biết chị dâu bạn sinh ngày tháng năm nào.

     
    Báo quản trị |  
  • #288843   29/09/2013

    vy_nguyen
    vy_nguyen

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kết Hôn Với Người Dưới 16 Tuổi

    Kính chaò luật sư ! Chị dâu tôi sinh ngày 1/8/1997 nếu như chị dâu tôi đủ 16 tuổi la anh tôi sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự dù là chị dâu tôi có thai sao luật sư Như vậy khi ra tòa anh trai tôi có phải bồi thường tổn thất gì cho chị dâu tôi không . Gia đình tôi có cần phải mời luật su để thưa kiện trước tòa như những nôị dung tôi trình baỳ vơí luật sư như trên không vậy . Vi hiện tại tôi nghe chị dâu tôi nói là đã gởi đơn kiện và trên tòa nói là đợi chị dâu tôi sinh nở xong đem con lên để xét nghiệm ADN rồi mới giải quyết luôn cho tiện Cảm ơn luật sư và tôi đợi câu trả lời của luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #288849   29/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13596)
    Số điểm: 93706
    Cảm ơn: 3068
    Được cảm ơn 4704 lần
    SMod

    Chào bạn, sinh ngày 1/8/1997 thì đến 01/08/2013 mới đủ 16 tuổi, có nghĩa là khi anh chị bạn quan hệ vào 30 tết vừa qua vẫn chưa đủ 16 tuổi, lại còn dẫn đến có thai nữa.

    Như vậy anh của bạn hoàn toàn có thể bị khởi tố về tôi giao cấu với trẻ em, bị tình tiết tăng nặng là nhiều lần và làm có thai, như vậy có thể bị tù 3 năm hoặc hơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-