DanLuat 2015

kết hôn với công an có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #430968 16/07/2016

    huyenhuyen199

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    kết hôn với công an có được không?

    xin chào các bạn mình muốn hỏi là  mình đang yêu một anh công an  và muốn hỏi là với hồ sơ lí lịch của mình như sau :bố mình từng bị đi tù có liên quan đến ma túy bị đi 2 năm nhưng đã man hạn cách đây 11 năm ông nội mình là đảng viên 45 năm nhưngđã mất cách đay 2 năm, ông ngoại mình cũng là đẳng viên 25 năm nhưng cũng đã mất cách đây 10 năm còn lại nhuwxngnguoiwf trong gia đình minh không ai vi phạm ,mình nghe nói đến việc xóa án tích vậy trường hợp của bố mình có được xóa án tích không và mình có được lấy anh ca không ạ?

    xin cảm ơn mọi người!!!

     

     
    2492 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431174   18/07/2016

    Chào bạn! Với câu hỏi của bạn, tôi xin được tư vấn như sau:

    Khi muốn kết hôn với công an thường thì thẩm tra lý lịch 3 đời. Nếu trong gia đình có một hoặc nhiều đảng viên thì có thể thẩm tra 2 đời. (Tùy thuộc vào người đi thẩm tra).Cụ thể như các trường hợp dưới đây thường sẽ không được kết hôn với công an.
    1. Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền
    2. Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.
    3. Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…
    4. Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
    5. Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).
    Ngoài ra còn một số các quy định khác nhưng cũng tùy thuộc vào từng địa phương.

    Theo quy định của BLHS1999 thì thời hạn để xóa án tích đối với trường hợp bị phạt tù đến ba năm là 3 năm kể từ ngày chấp hành xong bản án. Tuy nhiên, bố bạn mới chỉ chấp hành xong bản án được 11 tháng, do đó bố bạn vẫn chưa được xóa án tích. 

    Do đó, bạn chưa đáp ứng đủ các điều kiện để được kết hôn với công an.
    Trân trọng!
    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự -CTV.Thảo

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #431180   19/07/2016

    huyenhuyen199
    huyenhuyen199

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ bố em thi hành án xong cách đây 11 năm rồi ạ. như vậy là được xóa án tsch chưa ạ.mong luật sư tư vấn lại! Em xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #431193   19/07/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ Điều 64 Bộ Luật hình sự 1999 thì ba của bạn đã được xóa án tích.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    huyenhuyen199 (20/07/2016)
  • #431226   19/07/2016

    trangmeo12a10
    trangmeo12a10

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, với câu hỏi của bạn tôi xin được tư vấn như sau:

    Bạn và bạn trai làm trong ngành công an có ý định đi đến kết hôn với nhau thì ngoài việc phải đáp ứng các qui định của luật hôn nhân gia đình năm 2014 còn phải đáp ứng các qui định về điều kiện kết hôn của ngành công an nhân dân qui định tại quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10 năm 2007 của Bộ trưởng Bộ công an. Cụ thể như các trường hợp dưới đây thường sẽ không được kết hôn với công an:

    - Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, ngụy quân, ngụy quyền

    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù

    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo Thiên chúa giáo, Cơ đốc, Tin lành,...

    - Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa

    - Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

    Trong trường hợp của bạn thì bố bạn đã chấp hành xong hình phạt tù và đã mãn hạn 11 năm, theo qui định của điều 63, 63 bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 đối với trường hợp hình phạt tù tới 3 năm thì thời hạn xóa án tích là 3 năm nếu không bị kết án về các tội qui định tại chương XI và Chương XXIV của bộ luật này. Vì vậy bố bạn thuộc trường hợp đương nhiên được xóa án tích.

    Do đó, nếu đáp ứng đủ các điều kiện về kết hôn theo luật hôn nhân gia đình năm 2014 và không thuộc các trường hợp khác về trường hợp không được kết hôn trong ngành công an thì bạn đã đáp ứng đủ điều kiện để kết hôn với công an.

    Trên đây là những tư vấn của tôi, mong bạn có thể giải quyết được thắc mắc của mình.

    Trân trọng!

     

    Cập nhật bởi trangmeo12a10 ngày 19/07/2016 04:53:30 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trangmeo12a10 vì bài viết hữu ích
    huyenhuyen199 (20/07/2016)
  • #431375   20/07/2016

    huyenhuyen199
    huyenhuyen199

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu là trường hợp đương nhiên được xóa án tích thì có phải làm hồ sơ xin xóa án tích không hay là tòa án tự xóa ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #431390   21/07/2016

    trangmeo12a10
    trangmeo12a10

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!, với câu hỏi của bạn tôi xin được tư vấn như sau:

    Trường hợp của bố bạn thuộc trường hợp qui định tại điểm b, khản 2 điều 64 bộ luật hình sự sủa đổi bổ sung năm 2009. Khi chấp hành xong bản án mà bố bạn không phạm tội mới trong thời hạn 3 năm thì bố bạn đương nhiên được xóa án tích.

    Tuy nhiên theo điều 63 bộ luật này qui định: "người được xóa án tích coi như chưa bị kết án và được Tòa án cấp giấy chứng nhận." Nó có nghĩa là một người muốn được xóa án tích thì phải được Tòa án cấp giấy chứng nhận. Vì vậy bố bạn cần phải làm hồ sơ xin xóa án tích.

    Hồ sơ cần chuẩn bị bao gồm:

    - Đơn xin xóa án tích (theo mẫu)

    - Giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt tù của trại giam nơi thị hình án cấp

    - Giấy xác nhận của cơ quan thi hành án dân sự về việc thi hành xong các khoản bồi thường, án phí, tiền phạt

    - Giấy chứng nhận không phạm tội mới do Công an Quận, Huyện nơi người bị kết án thường trú cấp (theo mẫu qui định của ngành công an)

    - Bản sao hộ khẩu

    - Bản sao chứng minh nhân dân.

    Về thẩm quyền xét đơn xóa án tích:

    - Người xin xóa án tích nộp hồ sơ xin xóa tích tại Tòa án đã xét xử sơ thẩm (có thể nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện)

    - Người xin xóa án tích không phải nộp bất cứ tiền lệ phí Tòa án nào (trừ trường hợp xin sao quyết định xóa án tích hoặc giấy chứng nhận xóa án tích).

    Với câu hỏi của bạn tôi xin được tư vấn như trên, hi vọng bạn có thể giải quyết được thắc mắc của mình.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trangmeo12a10 vì bài viết hữu ích
    huyenhuyen199 (24/07/2016)
  • #431655   24/07/2016

    huyenhuyen199
    huyenhuyen199

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng mà bạn ơi bố mình có giấy chấp hành xonh hình phạt tù rồi và đã nộp tại ủy ban từ hôm ra tù vậy thì phải làm thế nào ạ . vì bây giờ bố mình không biết có xin lại được giấy đó không? vì đã 11 năm rồi ạ

    Cập nhật bởi huyenhuyen199 ngày 24/07/2016 12:26:52 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #431660   24/07/2016

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 103 lần


    Công an như thế là 1 sinh vật khác vậy. Kết hôn cần rất nhiều yếu tố khác sinh vật thường :))

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn suponge vì bài viết hữu ích
    huyenhuyen199 (25/07/2016)
  • #431777   25/07/2016

    huyenhuyen199
    huyenhuyen199

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    sinh vật bị đột biến.hihi

     
    Báo quản trị |  
  • #431808   26/07/2016

    trangmeo12a10
    trangmeo12a10

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trường hợp của bố bạn có thể làm đơn yêu cầu cơ quan thi hành án cấp lại giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt tù của trại giam nơi thi hành án.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-