DanLuat 2015

KẾT HÔN VỚI CÔNG AN AN NINH

Chủ đề   RSS   
  • #210169 29/08/2012

    dieugiandi_nguyendung

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    KẾT HÔN VỚI CÔNG AN AN NINH

    Chị ơi cho em hỏi ?em với bạn trai em  đã quen nhau được 2 năm rui tui em định kết hôn với nhau .cho em hỏi nếu trong nhà có chị gái đã kết hôn với người nước ngoài rùi .như vậy có ảnh hưởng gì tới việc kết hôn của chung em không hả chị.

     
    2609 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210222   29/08/2012

    tuananhk3405
    tuananhk3405

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 233
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 16 lần


    Việc chị bạn đã kết hôn với người nước ngoài sẽ không ảnh hưởng đến việc bạn kết hôn.

    Trong trường hợp của bạn là kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau tại Việt Nam. Vậy luật điều chỉnh là luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 về điều kiện kết hôn như:

     

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    1. Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

     

    + Vậy trong trường hợp này 2 bạn đáp ứng đủ các điều kiện như quy định trong luật hôn nhân và gia đình năm 2000 là được.

    + Về thủ tục đăng kí kết hôn bạn có thể xem trong luật hôn nhân và gia đình năm 2000.

    Chú ý: Việc người trong ngành an ninh , quốc phòng khi kết hôn với người nước ngoài thì sẽ  có những điều kiện khác ràng buộc vì đặc thù nghành

    Thân!

    Sống và làm việc theo pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-