Kết hôn với công an??

Chủ đề   RSS   
  • #368180 19/01/2015

    Kết hôn với công an??

    Chào luật sư. Em gái tôi đang yêu 1 người công an đã được 3 năm. Tháng 2/2014 bố tôi bị bắt và phạt tù 18 tháng vì tội sử dụng trái phép chất ma tuý. Theo tôi được biết muốn lấy vợ/chồng công an sẽ phải xét lý lịch 3 đời. Tôi muốn hỏi luật sư sau khi ra tù bố tôi làm đơn xin xoá án tích thì em gái tôi có thể lấy chồng công an được không. Xin luật sư sớm giải đáp cho tôi. Cảm ơn luật sư!!
     
    3580 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368186   19/01/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đối với trường hợp của bố bạn theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 64 Bộ luật hình sự, sau khi chấp hành xong bản án 18 tháng tù thì 3 năm sau mới được xóa án tích, nghĩa là khoảng tháng 8/2018 bố bạn mới được xóa án tích.

    Theo quy định tại Điều 63 Bộ luật hình sự: "Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận'. Tuy nhiên, ngành công an xét lý lịch 3 đời rất kỹ lưỡng như bạn biết, nên tốt nhất em gái bạn nên trao đổi với người yêu của cô ấy về thực tế gia đình để anh ấy xin ý kiến cơ quan và cả 2 đưa ra một quyết định đúng đắn nhất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    O963979344 (19/01/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525