DanLuat 2015

Kết hôn với CAND

Chủ đề   RSS   
  • #414561 26/01/2016

    ngocdung1305

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kết hôn với CAND

    Em có quen với anh làm trong ngành Công an. Qua thời gian tìm hiểu thấy hợp nhau định sẽ tiến tới hôn nhân. Nhưng nghe nói xác minh lý lịch khó khăn quá. Khả năng pháp luật của em còn hạn chế nên chưa hiểu, nhờ luật sư tư vấn dùm.

    Em sinh năm 1988, trước đây Ba em cũng là người làm trong ngành Công an. Hôm đó trên đường đi làm về, thấy 1 người hàng xóm của mình bị vây đánh, Ba em mới vào can ngăn, kết quả là có 1 người chết. Ba em bị tù. Chấp hành án xong về địa phương sinh sống và được xóa án tích, lúc sau đó mới cưới mẹ và có em.

    Cho em hỏi lý lịch như vậy em có kết hôn được với bạn trai hay không? Và có ảnh hưởng gì bạn trai em không?

    Em xin chân thành cảm ơn ạ!

     
    3586 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414649   27/01/2016

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    theo như mình biết là nếu cha của bạn đã được xóa án tích thì tức là lí lịch của cha bạn sẽ không có vấn đề gì cả, nên bạn có thể yên tâm được

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #447646   23/02/2017

    Chào bạn,

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp tôi xin có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Đối với trường hợp của bạn, để có thể kết hôn với bạn trai làm ngành công an thì bạn cần đáp ứng đủ những điều kiện sau đây:

    Thứ nhất, theo quy định của Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi 2009

    “Điều 64.  Đương nhiên được xoá án tích

    Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

    1. Người được miễn hình phạt.

    2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

    a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

    b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

    c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

    d)  Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù  từ trên mười lăm năm.”

    Mặt khác theo quy định tại Luật hôn nhân gia đình 2014

    Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định điều kiện kết hôn như sau:

    “Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

    Khoản 2 điều 5 Luật hôn nhân gia đình quy định các trường hợp cấm kết hôn như sau:

    - Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Thứ hai, Căn cứ theo Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân thì ngoài những điều kiện cơ bản nêu trên, để đáp ứng điều kiện kết hôn với chiến sĩ công an thì phải đáp ứng thêm các điều kiện khắt khe khác. Cụ thể như các trường hợp dưới đây sẽ không được kết hôn với công an:

    - Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; Tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của Pháp luật;

    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo Thiên Chúa, Cơ Đốc, Tin Lành, Đạo Hồi;

    - Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);

    - Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam).

    Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn,  tính đến thời điểm hiện tại, bố của bạn đã được xóa án tích và khi đã được xóa án tích tức là lý lịch tư pháp của bố bạn không còn tiền án, theo đó, bạn có thể kết hôn với những cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an nhân dân khi đáp ứng đồng thời những điều kiện cơ bản còn lại và không ảnh hưởng gì đến bạn trai của bạn nhé.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do bạn cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để bạn tham khảo thêm.

    Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

    Mọi vướng mắc vui lòng liên hệ theo thông tin đính kèm bên dưới.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Liên.

    Trân trọng./.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-