DanLuat 2015

Kết hôn trong phạm vi ba đời

Chủ đề   RSS   
  • #481645 10/01/2018

    holy1999

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Kết hôn trong phạm vi ba đời

    cô bạn của tôi tên là N. N và người bạn trai quen nhau gần 1 năm thì giới thiệu với gđ. Nhưng Gia đình cả hai đứa đều cấm vì có họ hàng với nhau. xét theo dòng họ, cụ sinh ra ông ngoại của N và ba của bạn trai ( nghĩa là ông ngoại và ba của bạn trai là hai anh em ruột). Vậy nên N phải gọi bạn trai bằng cậu. Nếu như hai người kết hôn thì có bị nằm trong phạm vi 3 đời không?

     
    1464 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn holy1999 vì bài viết hữu ích
    ninh2407 (10/01/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #481657   10/01/2018

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 4770
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 79 lần


    Khoản 18 Điều 3 và Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:
     
    Điều 3. Giải thích từ ngữ:
    ...
     
    18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.
     
    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
    ...
    2. Cấm các hành vi sau đây:
    ...
    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tieukhanh95 vì bài viết hữu ích
    holy1999 (10/01/2018)
  • #481709   10/01/2018

    ductho20995
    ductho20995
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2018
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1835
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 36 lần


    Đọc bình luận trích luật của bạn ở trên thì có thể suy ra 2 bạn này huyết thống trong 3 đời rồi. Đó là theo Luật,

    Còn nhìn vào tình huống, thì 2 người này đâu có "xa xôi" gì đâu? nếu không muốn nói là khá là thân thiết. Ông ngoại, em ông ngoại, con trai em ông ngoại. :)) Yêu nhau được luôn :3 Ví dụ như Luật cho phép thì chắc xã hội, hay ông ngoại cũng khó có thể chấp nhận

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ductho20995 vì bài viết hữu ích
    holy1999 (11/01/2018)
  • #481745   11/01/2018

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

    Nhìn vào tình huống của bạn ấy thì bạn trai thuộc đời thứ ba, bạn gái thuộc đời thứ tư. Luật chỉ cấm kết hôn trong phạm vi ba đời chứ chưa điều chỉnh một người đời thứ 4 và một người đời thứ 3, tức có thể CÓ và cũng có thể KHÔNG

    Quy định là vậy, như giả sử kết hôn thì mối quan hệ sẽ rất lằng nhằng, mặt khác khó mà vượt qua được rào cản từ hai bên gia đình.

    Bạn nên có một lựa chọn sáng suốt cho mình.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    holy1999 (14/01/2018)
  • #482509   17/01/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    chào bạn!

    Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình và chiếu vào trường hợp của bạn thì có thể hiểu như sau:

    cụ sinh ra ông ngoại của N và bố của bạn trai là đời thứ nhất

    ông ngoại N và bố bạn trai N là đời thứ 2

    mẹ của N và bạn trai N là đời thứ 3

    N mới là đời thứ tư, Bạn trai N là đời thứ 3

    theo quy định của Luật thì cấm kết hôn trong phạm vi 3 đời. do vậy trường hợp N và bạn trai N không được kết hôn theo quy định pháp luật.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-