DanLuat 2015

kết hôn trái pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #406589 14/11/2015

    tranhongto

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    kết hôn trái pháp luật

    Năm 2005 T và H kết hôn với nhau, khi đó họ có đủ điều kiện kết hôn. Năm năm sau ngày kết hôn , T đi chuyển đổi giới tính từ nam sang nữ. Vậy quan hệ hôn nhân cuar T và H có phải là hôn nhân trái pháp luật hay không? Tại sao ?

    Mong luật sư tư vấn giúp! cám ơn !!!

     

     

     
    2524 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406676   16/11/2015

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1561)
    Số điểm: 15753
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 497 lần
    Lawyer

    Chào bạn, tôi chắc chắn đây là tình huống do bạn tự nghĩ ra, vậy tôi trao đổi như sau:

    - T và H đã là vợ chồng hợp pháp sau khi hai bên đăng ký kết hôn năm 2005.

    - Năm năm sau T chuyển giới thì hôn nhân giữa T và H vẫn tồn tại. Vì việc chuyển giới không làm chấm dứt thay đổi, chấm dứt hôn nhân. Mà theo luật hôn nhân gia đình hiện hành thì tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân nếu không có thỏa thuận thì đương nhiên là tài sản chung của vợ chồng. Vì vậy, việc T chuyển giới đồng nghĩa với việc T sẽ có thêm hoặc mất đi một số tài sản "quý" trên cơ thể nên phải được sự đồng ý của H thì mới được pháp luật công nhận, nếu không được sự đồng ý của H mà T tự ý định đoạt "tài sản" chung ấy thì H có quyền yêu cầu tòa tuyên bố việc thay đổi giới tính, gắn thêm hoặc cắt đi một số chi tiết trên cơ thể T đều vô hiệu. Lúc đó chắc cả T và H sẽ buồn lắm.

    Trân trọng!

     

    Cập nhật bởi caythongnoel ngày 16/11/2015 09:29:50 SA

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #406679   16/11/2015

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    căn cứ vào luật hôn nhân gia đình 2014:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    6. Kết hôn trái pháp luật là việc nam, nữ đã đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng một bên hoặc cả hai bên vi phạm điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 của Luật này.

     

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

     

    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

    e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

    g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

    h) Bạo lực gia đình;

    i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

    3. Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật.

    Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan khác có thẩm quyền áp dụng biện pháp kịp thời ngăn chặn và xử lý người có hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình.

    4. Danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí mật đời tư và các quyền riêng tư khác của các bên được tôn trọng, bảo vệ trong quá trình giải quyết vụ việc về hôn nhân và gia đình.=> ở đây không phải là kết hôn trái pháp luật do không thõa mãn các đk của kết hôn trái pháp luật. muốn chấm dứt hôn nhân thì mình nghĩ chỉ có ly hôn thôi. ( ng kia đi chuyển giới nhưng cơ bản và mấu chốt là đây giấy tờ tùy thân họ giới tính là gì- tức là đã xác định lại giới tính trên giấy tờ hay chưa).

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |