kết hôn ở Việt nam, có được thừa nhận ở mỹ không?

Chủ đề   RSS   
  • #326948 06/06/2014

    permanent_04

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    kết hôn ở Việt nam, có được thừa nhận ở mỹ không?

    Chào Luật sư

    Chị gái tôi đã lấy chồng năm 2001 và được bảo lãnh sang mỹ. Tuy nhiên, chị tôi mới được cấp thẻ xanh vào năm 2012.

    Do cuộc sống vợ chồng không hạnh phúc nên chị tôi quyết định ly hôn nhưng chồng chỉ thách thức không cần ly hôn cứ tách ra mạnh ai nấy sống và không trợ cấp gì cả bởi vì 2 người đăng ký hôn thú tại VN nên không được công nhận tại mỹ vì thế chẳng cần phải ly hôn và anh ta không phải có trách nhiệm gì với chị và con gái cả.

    Tôi rất bức xúc, nếu việc 2 người kết hôn không được công nhận thì anh ta lấy tư cách gì bảo lãnh chị tôi qua mỹ và đã chung sống hơn 13 năm nay và có 1 bé gái 7 tuổi? Mỗi tháng anh còn lợi dụng việc có vợ con để trừ vào chi phí cho các khoản thuế phải đóng hàng tháng?

    Kính mong luật sư tư vấn về vấn đề này, bởi vì tôi muốn tìm hiểu rõ nếu ly hôn, anh ta cần phải chịu trách nhiệm gì để đảm bảo đời sống cho chị gái và cháu gái tôi? và việc anh ta nói hôn thú ở VN không có căn cứ pháp lý ở mỹ có đúng hay không?

     

     

     
    4303 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327075   07/06/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1026 lần
    Lawyer

    đăng ký kết hôn tại VN sau dó chồng bảo lãnh thoe diện đoàn tụ thì hôn nhân trên vẫn được công nhận tại Mỹ. Tùy thuộc từng tie63uban3 có những quy đinh riêng. vì vậy e nói chị e đến vpls gần nơi chị sinh sống để tư vấn và mở hồ sơ thủ tục xin ly hôn

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #327089   07/06/2014

    Thuyhang010
    Thuyhang010

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chao luat su

    Hien toi dag co 1 thac mac, xin luat sutv jup toi Nha toi co 1 mieng dat ao dien tich 568m2.theo giay to tren phuong thi ghi -nam1989 thuoc QSH Ba Tho (ba co da chet) -nam1993 thuoc QSH Ba Tho -nam 2001 thuoc QSH ONG Duong (bo toi da chet) Gia dinh toi co dong thue tu nam 1986 va hien tai dag trong cay tren manh dat do. Ba co toi va bo toi luc chet deu k de lai di chuc nhung bay gio cac em cua bo toi muon tranh gianh nen noi day la dat cua ba co toi muon, vay toi xin hoi la dat nay jo thuoc quyen cua aj? Va aj la nguoi duoc quyen thua ke
     
    Báo quản trị |  
  • #327098   07/06/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn cần xem lại trong hồ sơ địa chính xem trong sổ sách nào ghi tên của người sử dụng đất là bà Thọ và ông Dương ? Nếu ai có tên trên Sổ đăng ký ruộng đất hoặc Sổ địa chính thì người đó sẽ được xác định là chủ sử dụng đất.

    Nếu hai người chỉ có tên trên sổ mục kê, sổ dã ngoại... thì chưa đủ căn cứ để công nhận quyền sử dụng đất. Người nào sử dụng ổn định theo quy định tại Điều 3, Nghị định số 84/2007/NĐ-CP thì người đó mới được xác định là chủ sử dụng. Cũng cần kiểm tra lại xem trong các loại giấy tờ đó có thay đổi về loại đất không? Lý do tại sao lại thay đổi tên từ bà Thọ sang cho ông Dương. Nếu bà Thọ và ông Dương đều có tên trên sổ mục kê, ông Dương có tên thời kỳ sau và ghi là loại đất ở thì có căn cứ để con cháu ông Dương được hưởng thừa kế.

    Nếu có căn cứ xác định di sản thừa kế là của ai thì người thừa kế của người đó theo quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự sẽ được thừa hưởng.

    Bạn tham khảo quy định sau đây tại:

     Xác định di sản thừa kế

    VBQPPL:
    • Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết và phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác (Điều 634 BLDS 2005).
    • Thừa kế quyền sử dụng đất là việc chuyển quyền sử dụng đất của người chết sang cho người thừa kế.
    • Cá nhân được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất, có quyền để lại thừa kế quyền sử dụng đất theo quy định tại Phần 4 BLDS 2005 và pháp luật về đất đai.   
    • Hộ gia đình được Nhà nước giao đất nếu trong hộ có thành viên chết thì quyền sử dụng đất của thành viên đó được để lại cho những người thừa kế theo quy định tại Phần 4 BLDS 2005 và pháp luật về đất đai.
    • Di sản thừa kế là tài sản của người chết để lại (Điều 634 BLDS 2005).
    • Khái niệm về tài sản bao gồm: “vật, tiền, giấy tờ có giá và các quyền tài sản” (Điều 163 BLDS 2005).
    • Quy định về phân chia tài sản chung của vợ chồng khi 1 người chết trước để xác định xem di sản của người đó:

    -     Theo Luật HN&GĐ 1959: “chia như quy định ở Điều 29” tức là như khi ly hôn (Điều 16);

    -     Theo Luật HN&GĐ 1986: “chia đôi” (Điều 17);

    Theo Luật HN&GĐ 2000: “ngang nhau “ (Điều 28);

    -     Quy định về di sản là quyền sử dụng đất (Điều 733, Điều 734 Điều 735 BLDS 2005; Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP);

    -     Đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo Luật đất đai 1987, Luật đất đai 1993 hoặc Luật đất đai 2003;

    -     Có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật đất đai 2003; kể từ 01-7-2004 quyền sử dụng đất cũng là di sản không phụ thuộc vào thời điểm mở thừa kế (hồi tố) (Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP);

    -     Loại đất chưa có các giấy tờ nêu ở trên nhưng có di sản là nhà ở, vật kiến trúc khác, cây lâu năm gắn liền với đất đó thì đất vẫn được coi là di sản (được tính giá trị và phân chia như loại đất có giấy tờ nêu trên) khi UBND cấp có thẩm quyền xác định việc sử dụng đất là hợp pháp hoặc có thể được xem xét để giao quyền sử dụng đất (điểm a và b tiểu mục 1.3 mục 1 phần II Nghị quyết số 02/2004 NQ-HĐTP).

    Tài sản được Nhà nước cấp cho người có công với cách mạng sau khi họ đã chết cũng là di sản để chia cho các thừa kế của họ. Trường hợp cấp cho thân nhân của người có công với cách mạng thì không phải là di sản của người có công với cách mạng (Phần III Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977