DanLuat 2015

Kết hôn ở nước ngoài nay ly hôn làm thủ tục ở đâu?

Chủ đề   RSS   
  • #81682 09/02/2011

    Linhpuppy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Kết hôn ở nước ngoài nay ly hôn làm thủ tục ở đâu?

    Tôi kết hôn ở nước ngoài với 1 người nước ngoài. Nhưng giờ tôi muốn ly hôn để kết hôn với người khác thì phải làm thủ tục tại nước ngoài, nơi đăng ký kết hôn, hay tại Việt Nam, vì tôi mang quốc tịch Việt Nam, sống tại Việt Nam, chồng sống ở nước ngoài. Hoặc có thể không công nhận hôn thú tại Việt Nam không?

    Cảm ơn.

     
    9877 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #81789   10/02/2011

    thuhau
    thuhau
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (111)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 38 lần


    Chào bạn,

    Vì bạn là người Việt Nam, đang cư trú tại Việt Nam nên thủ tục ly hôn có thể được thực hiện tại Tòa án có thẩm quyền của Việt Nam.
    Bạn chưa nói rõ, bạn kết hôn tại nước ngoài là nước nào để xác định quốc gia nơi bạn kết hôn có hiệp định tương trợ tư pháp với Việt Nam hay chưa?

     

    Theo quy định tại Nghị định 68/2002/NĐ-CP ngày 10/7/2002 được sửa đổi, bổ sung tại Mục 7, Nghị định 69/2006/NĐ-CP ngày 21/7/2006, “việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau hoặc với người nước ngoài đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài, phù hợp với pháp luật của nước đó thì được công nhận tại Việt Nam, nếu vào thời điểm kết hôn, công dân Việt Nam không vi phạm quy định của pháp luật Việt Nam về điều kiện kết hôn. Trường hợp có sự vi phạm pháp luật Việt Nam về điều kiện kết hôn, nhưng vào thời điểm yêu cầu công nhận việc kết hôn, hậu quả của sự vi phạm đó đã được khắc phục hoặc việc công nhận kết hôn đó là có lợi để bảo vệ quyền lợi của phụ nữ và trẻ em thì việc kết hôn đó cũng được công nhận tại Việt Nam”.

    Như vậy, trường hợp của bạn, việc kết hôn giữa bạn và người nước ngoài tại nước ngoài sẽ được công nhận tại Việt Nam. Bạn phải thực hiện thêm thủ tục yêu cầu công nhận việc kết hôn tại Sở Tư pháp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi bạn cư trú.

    Thủ tục công nhận việc kết hôn được thực hiện theo quy định tại Điều 55, Điều 56, Điều 57 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng kí và quản lí hộ tịch. Bạn có thể xuất trình bản chính hoặc bản sao Giấy chứng nhận kết hôn cho cán bộ hộ tịch của Sở Tư pháp, cán bộ hộ tịch sẽ kiểm tra và ghi chú vào sổ hộ tịch (sổ đăng kí kết hôn). Sau khi thực hiện xong việc ghi chú vào sổ hộ tịch, Giám đốc Sở Tư pháp sẽ kí và cấp cho ông bà giấy xác nhận về việc đã ghi chú.

    Sau khi hoàn tất các thủ tục, bạn có thể nộp đơn xin ly hôn tại Tòa án. Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc ly hôn của bạn là Tòa án nhân dân cấp tỉnh nơi bạn cư trú.

    Trân trọng,

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuhau vì bài viết hữu ích
    Linhpuppy (11/02/2011)
  • #81836   10/02/2011

    Linhpuppy
    Linhpuppy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cam on luat su rat nhieu. Xin luat su cho toi hoi them. Vi viec ket hon giua toi va nguoi nuoc ngoai ( nguoi mang quoc tich Singapore) duoc tien hanh tai Singapore, nen van chua xac nhan o Viet Nam. Vay toi co the khong cong nhan hay bac bo hon thu do hay khong?
    Va viec cong nhan cuoc hon nhan nay hay khong la do so tu phap tinh giai quyet ?
    Toi xin thanh that cam on.
         
          Tạm dịch:

    " Cảm ơn Luật sư nhiều. Xin Luật sư cho tôi hỏi thêm. Vì kết hôn giữa tôi và người nước ngoài (người mang quốc tịch Singapore) được tiến hành tại Singapore, nên vẫn chưa xác nhận ở Việt Nam. Vậy tôi có thể không công nhận hay bác bỏ hôn thú hay không?
         Và việc công nhận cuộc hôn nhân này hay không là do sở Tư Pháp Tỉnh giải quyết ?
       Tôi xin chân thành cảm ơn."

       #e36c09;">  #e36c09;"> Lời nhắn: Lần sau bạn nhớ rõ TIẾNG VIỆT có dấu. Nếu không bài viết sẽ bị chuyển đến Mục Bài viết vi phạm.#e36c09;">
    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 10/02/2011 02:51:40 PM Gõ dấu
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Linhpuppy vì bài viết hữu ích
    thuhau (11/02/2011)
  • #81874   10/02/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Bạn cần làm thủ tục đăng ký hộ tịch (ghi chú kết hôn) tại Việt Nam để được công nhận Hôn nhân . Sau đó bạn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo quy định.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuanthai vì bài viết hữu ích
    Linhpuppy (11/02/2011)
  • #82164   11/02/2011

    thuhau
    thuhau
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (111)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 38 lần


    Chào bạn Linhpuppy,

    Theo tôi tìm hiểu thì Việt Nam và Singapore hiện chưa có hiệp định tương trợ tư pháp. Do vậy, muốn ly hôn bắt buộc bạn phải làm thủ tục công nhận việc kết hôn của bạn tại Việt Nam.

    Thủ tục công nhận việc kết hôn được thực hiện theo quy định tại Điều 55, Điều 56, Điều 57 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng kí và quản lí hộ tịch.

    Bạn có thể
    xuất trình bản chính hoặc bản sao Giấy chứng nhận kết hôn cho cán bộ hộ tịch của Sở Tư pháp, cán bộ hộ tịch sẽ kiểm tra và ghi chú vào sổ hộ tịch (sổ đăng kí kết hôn).

    Sau khi thực hiện xong việc ghi chú vào sổ hộ tịch, Giám đốc Sở Tư pháp sẽ kí và cấp cho ông bà giấy xác nhận về việc đã ghi chú.

    Vậy bạn liên hệ với Sở Tư pháp nơi bạn đăng ký thường trú để được giúp đỡ.

    Rất mong bạn hoàn thiện sớm các thủ tục của bạn. Nếu bạn cần sự giúp đỡ, vui lòng liên hệ với thuhau tại Công ty hoặc nhờ luật sư giúp đỡ bạn thực hiện. Đây là việc đơn giản về pháp lý, mức phí dịch vụ sẽ không cao.

    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-